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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA DODOMA, DR. BINILITH S. 

MAHENGEWAKATI WAUFUNGUZI WA KONGAMANO LA UWEKEZAJI  

MKOA WA DODOMA TAREHE 27 JUNI, 2019 

 

Mhe. Kasim Majaliwa Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania 

Mheshimiwa Job Ndugai (Mb), Spika wa Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, 

Waheshimiwa Mawaziri, 

Waheshimiwa mabalozi, 

Waheshimiwa Wakuu wa Mikoa, 

Ndugu, Makatibu Wakuu wa Wizara, 

Ndugu, Makatibu Tawala wa Mikoa, 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya, 

Mstahiki Meya wa Jiji la Dodoma, 

Waheshimiwa Wenyeviti wa Halmashauri za Wilaya 

Viongozi wa Taasisi mbalimbali za Serikali, 

Wakurugenzi wa Halmashauri, 
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Wawekezaji mbalimbali mlio hapa, 

Waandishi wa Habari, 

Wageni Waalikwa,  

Mabibi na Mabwana. 

Nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa afya njema na 

uzima aliyotujalia sisi sote, kujumuika pamoja mchana huu wa leo 

kwenye tukio hili la kihistoria la kuzindua Kongamano la Uwekezaji 

kwa mara ya kwanza baada ya Serikali kuhamishia Makao yake 

Makuu Mkoani Dodoma. Sisi Wananchi wa Mkoa wa Dodoma 

tunafuraha isiyo kifani kwa heshima uliyotupatia ya kukubali kuwa 

Mgeni rasmi wa tukio hili. Tunasema ahsante sana kwa heshima 

hii kubwa. Aidha napenda kutumia fursa hii kuwakaribisha 

viongozi,wawekezaji na wageni  wote hapa katika jiji la Dodoma na 

mjisikie mpo nyumbani. Karibuni sana 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Katika kufikia azma ya Serikali ya kujenga uchumi wa viwanda, 

Mkoa wa Dodoma umeandaa Kongamano hili la uwekezaji kwa 

lengo la kutangaza fursa na vivutio vya Uwekezaji vilivyopo katika 

Halmashauri zote za Mkoa wa Dodoma ili kuvutia uwekezaji wa 

Ndani na Nje ya Nchi. Kauli Mbiu yake ni ‘Dodoma Fursa Mpya ya 

Kiuchumi Tanzania, Wekeza Dodoma, Tukufanikishe’ Kauli mbiu 
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hii inatanabahisha nafasi ya Mkoa wa Dodoma kwa sasa na mbeleni 

katika mustakabali wa Uchumi na Utawala wa Nchi. Aidha, inatoa 

tamko la azimio la uongozi na kujenga imani ya utayari wa Mkoa wa 

Dodoma katika kujenga Mazingira Wezeshi kwa wawekezaji 

kwamba Wekeza Tukufanikishe. 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Mkoa wa Dodoma unazo sifa kadhaa zinazoufanya uvutie kwa 

uwekezaji kama ifuatavyo; 

• Kuwa makao makuu ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. Fursa kubwa ya uwepo wa soko la bidhaa 

mbalimbali zitakazozalishwa hapa na  soko kubwa la mahitaji 

ya huduma za jamii kutokana Idadi kubwa ya watu 

wanaohamia Dodoma wenye kipato cha Kati na 

Kikubwa,Wageni kutoka mataifa mbalimbali,mabalozi na 

Taasisi za kimataifa.Fursa nyingi za uwekezaji na biashara 

kwenye ujenzi wa Makao Makuu Mapya ya Nchi katika karne ya 

21 ya sayansi na teknolojia za kisasa. 

Wawekezaji na wafanyabiashara hawahitaji kufanya utafiti 

wowote ili kuwekeza/kufanya biashara kwasababu ni wazi 

kwamba Dodoma ,Kama makao makuu ya NCHI mahitaji ya 

hotel za kisasa,nyumba za wageni,huduma za afya za kisasa na 

shule za kimataifa nk hayakwepeki.Napenda kwa Niaba ya 
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Serikali Mkoa na wananchi  kutoa pongezi na shukurani 

kwa Mheshimiwa Rais Dkt John Pombe Joseph Magufuli kwa 

uamuzi wake thabiti wa kuhamishia makao makuu ya 

serikali Mkoani Dodoma ambacho ndio kichocheo na 

chanzo kikuu cha fursa nyingi za uwekezaji. 

• Uwepo wa ardhi iliyotengwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kwa ajili ya uwekezaji. Jumla ya Hekta 12,090 zimetengwa na 

Halmashauri za Wilaya kwa ajili ya uwekezaji katika Nyanja 

mbalimbali kama kilimo, viwanda, taasisi (elimu, afya), 

uendelezaji miliki (Makazi, hoteli na Majengo ya biashara 

(Commercial Building). 

• Ili kurahisisha na kufanikisha mazingira ya uwekezaji Dodoma, 

Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) kimefungua ofisi ya Kanda 

ya Kati ambayo ofisi zake zipo Dodoma. Huduma mbalimbali 

zikiwepo kupata taarifa na taratibu za uwekezaji, maombi ya 

vibali na leseni mbalimbali za uwekezaji kwa wawekezaji 

wanaowekeza Dodoma zinaratibiwa na ofisi hii. Wawekezaji 

wa ndani na nje wamechangamkia fursa hii ambapo kwa 

kipindi cha mwezi Julai 2016 hadi Juni 2019, jumla ya miradi 

mipya 22 imesajiliwa katika Mkoa wa Dodoma ambayo 

inatarajia kuwekeza mtaji wa Dola za Marekani 232.51 Milioni 

na kuzalisha ajira mpya 2,867. 
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• Urahisi wa kufikika kutokana na kuwa katikati ya Nchi. 

• Mkoa wa Dodoma umeunganishwa na miundombinu ya usafiri 

na usafirishaji mizuri (Barabara za lami zinazounganisha na 

mikoa mingine na kiwanja cha ndege).Ujenzi wa miundombinu 

ya usafifirishaji unoendelea sasa: SGR,Barabara za pete ya 

ndani na nje,Uwanja wa kimataifa wa ndege Msalato,Stendi ya 

kisasa na soko 

• Mawasiliano yameendelea kuimarishwa. Mitandao ya simu ipo 

hadi vijijini. Ongezeko la watu linavutia uwekezaji. 

• Usambazaji wa umeme umeenea hadi katika maeneo ya Vijijini. 

Hivi sasa vijiji 304 katika Mkoa wa Dodoma vimesambaziwa 

umeme kupitia mradi wa REA kati ya 593 sawa na asilimia 51. 

Uzalishaji wa umeme ni MW 48 wakati matumizi ni MW 28. 

Kwa hiyo kwa sasa matumizi ni chini ya uzalishaji 

uliopo.Tanesco wanaendelea na kujenga miundombinu ya 

kuongeza uzalishaji umeme.Mradi mkubwa wa uzalishaji 

umeme wa Stiller’s gauge 

• Usambazaji wa maji unaendelea kuimarishwa. Takriban 

asilimia 80 ya wakazi wa Jiji la Dodoma wamefikishiwa maji. 

Kwa sasa DUWASA ina uwezo wa kuzalisha lita milioni 61.5 

kwa siku. Hivi sasa DUWASA inazalisha lita million 52 kwa siku 

ambazo zinakidhi mahitaji yaliyopo kwa sasa. DUWASA 
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itaendelea kuongeza kiasi cha uzalishaji kwa kadri 

Miundombinu ya usambazaji itakavyoendelea kuongezwa. 

Aidha, Serikali inaendelea na mchakato wa ujenzi wa bwawa 

kubwa la Maji katika Kijiji cha Farkwa Wilayani Chemba 

ambalo linatarajiwa kuwa chanzo cha uhakika cha maji kwa 

mji wa Dodoma na Vijiji vitakavyopitiwa na mradi huo. 

• Uwepo wa Usalama na amani: 

Hali ya hewa nzuri: Tofauti za joto la Mchana na usiku 

zinaifanya Dodoma maghala pazuri pakufanya Kazi ofisini 

nyakati za mchana na mahala pazuri pa kulala nyakati za usiku 

bila matumizi ya viyoyozi. 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Mkoa wa Dodoma umebarikiwa kuwa na fursa nyingi zinazovutia 

uwekezaji katika Mnyororo wa thamani kama ifuatavyo; 

Kwanza, Fursa zinazotokana na Serikali kuhamishia makao makuu 

katika Mkoa wa Dodoma. Kasi ya ongezeko la watu wenye kipato 

cha kati na cha juu ni fursa inayoifanya Dodoma kuvutia uwekezaji 

katika; 

• Ujenzi wa nyumba za Biashara (Shoping malls) 

• Ujenzi wa mahoteli ya hadhi ya nyota tano n.k 

• Ujenzi wa nyumba za makazi 
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• Hifadhi ya bidhaaa za usambazaji wa bidhaa kwenda maeneo 

mbalimbali 

• Usafirishaji wa mizigo 

• Usafirishaji wa abiria ndani ya Jiji 

• Kuendeleza shule na vyuo vya hadhi ya kimataifa 

• Kuendeleza huduma za tiba na afya za kibingwa 

• Uendelezaji wa maeneo huru ya biashara 

Pili, Mkoa wa Dodoma umebarikiwa kuwa na hali ya hewa inayofaa 

kuzalisha mazao ya kilimo. Pamoja na mazao mengine ipo fursa 

katika uzalishaji wa mazao ya kimkakati ambayo ni zabibu, mihogo, 

Mtama na mazao ya mbegu za mafuta (alizeti, Karanga, ufuta na 

Pamba).  

Hivyo, Wawekezaji wanakaribishwa kuwekeza katika maeneo 

yafuatayo; 

• Uzalishaji wa mazao hayo kukidhi mahitaji ya viwanda 

vilivyopo na vitakavyoanzishwa 

• Viwanda vya kusindika zao la alizeti na zabibu vyenye 

teknolojia bora ili kuzalisha bidhaa zinazokidhi viwango vya 

kitaifa na kimataifa. 

• Kwa zao la zabibu tunahitaji viwanda zaidi vitakavyozalisha 

bidhaa mbalimbali kama mchuzi,mvinyo, juice na zabibu za 

kukausha. 
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• Viwanda vya kutengeneza vifungashio. Wapo wajasiriamali 

wengi wa vyakula kama unga, siagi, asali ambao wamekuwa 

wakilalamika ukosefu wa vifungashio vyenye ubora 

unaokidhi viwango. 

• Kilimo cha Mkataba na wanunuzi wakubwa wa Mazao. 

Dodoma inao wakulima wadogo wachapakazi waliotayari 

kuzalisha mazao mbali. 

• Kilimo cha umwagiliaji kwa kutumia fursa ya kuvuna maji ya 

mvua na maji chini ya ardhi 

• Utengenezaji wa vifungashio hasa kwa wasindikaji wadogo 

wa vyakula, asaliPamoja na nyongeza ya fursa kubwa 

inayotokana na ujio wa Makao Makuu ya Serikali, Mkoa wa 

Dodoma una rasilimali nyingi mahsusi ikiwa ni pamoja na 

ardhi inayofaa kwa uzalishaji katika kilimo na ufugaji na 

mandhari nzuri kwa utalii. 

• Mawakala wakubwa wa pembejeo za kilimo 

Tatu, Mkoa wa Dodoma umebarikiwa kuwa na hali ya hewa 

inayoruhusu mifugo ya aina mbalimbali hususan Ng’ombe, mbuzi, 

Kondoo na kuku. Wawekezaji wanakaribishwa kuwekeza katika; 

• Uzalishaji wa ng’ombe wa maziwa na nyama 

• Uzalishaji wa malisho ya mifugo 

• Usindikaji wa vyakula vya mifugo 
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• Uchakataji wa ngozi na bidhaa zitokanazo na ngozi 

• Uzalishaji wa mayai 

• Usindikaji wa nyama ya ngome, mbuzi, Kondoo na maziwa 

• Huduma za afya ya mifugo 

• Mawakala wa pembejeo za mifugo 

Nne, Mkoa wa Dodoma umebarikiwa kuwa na madini ya aina 

mbalimbali kama dhahabu,vitona madini ya ujenzi. Wawekezaji 

wanakaribishwa kuwekeza katika; 

• Uchimbaji Mkubwa wa madini hususan dhahabu na vito. 

• Ununuzi wa madini kutoka kwa wachimbaji wadogo 

• Uongezaji wa thamani wa madini zinazozalishwa dhahabu na 

vito. 

Tano, Mkoa wa Dodoma umebarikiwa kuwa na vivutio mbalimbali 

vya utalii. Yapo Mapori ya Wanyamapori ya Swagaswaga na 

Mkungunero na Sehemu kubwa ya Hifadhi ya Taifa ya Tarangine ipo 

Dodoma. Aidha, Mkoa wa Dodoma umeunganishwa vizuri kwa 

barabara za lami kwenda kwenye Hifadhi za Taifa za Manyara, 

Ngorongoro na Ruaha. Kwa upande wa mbuga ya Ruaha lipo lango 

la kuingilia hifadhini katika Kijiji cha Mpwayungu Halmashauri ya 

Chamwino ambapo ni Kilomita 120 tu kutoka hapa Jijini Dodoma. 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 
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Vipo vivutio vingine kama maeneo ya Kihistoria yaliyotumiwa na 

wapigania uhuru wa Nchi zilizo kusini mwa Afrika, Michoro ya 

miambani na utalii wa kitamaduni. Hivyo, wawekezaji 

wanakaribishwa kuwekeza katika; 

• Hoteli za Kitalii 

• Nyumba za wageni 

• Makampuni ya utalii (Tour operators) 

• Kuendeleza utalii wa kitamaduni 

Sita, Mkoa wa Dodoma umebarikiwa kuwa na misitu vinavyofaa 

kwa ajili ya uzalishaji wa asali. Tunakaribisha uwekezaji katika; 

• Uzalishaji wa asali 

• Uchakataji wa asali 

• Uzalishaji wa nta na bidhaa zinazozalishwa kwa nta 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Mkoa wa Dodoma katika ngazi zake mbalimbali, unawahakikishia 

wawekezaji kuwa:- 

• Watapata Ulinzi na Usalama wa kutosha 

• Watapata ardhi kwa ajili ya uwekezaji bila kuchelewa 

• Upatikanaji wa miundombinu na mifumo rafiki  
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• Usaidizi na uwezeshaji wa kitaalam katika uzalishaji na 

biashara 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Matarajio ya Mkoa wa Dodoma katika siku hizi mbili ni:- 

• Kuzitangaza fursa za uwekezaji na biashara zilizopo katika 

Mkoa wa Dodoma 

• Kukutanisha wawekezaji wa mitazamo ya aina moja na tofauti 

kwa ajili ya kujadiliana na kujenga ubia 

• Kufanya majadiliano ya kisekta (B to B) ili kuwianisha 

minyororo ya thamani  

• Kufahamiana na viongozi wa ngazi zote katika Mkoa 

• Kusaini MoU kwa wawekezaji watakao kuwa tayari 

kuwekeza,taratibu zote zimeandaliwa hasa ukizingatia 

kwamba ofisi zote za serikali zipo hapa Dodoma. 

SHUKURANI 

• Chama cha Mapinduzi; Kwa kuruhusu Kongamano hili 

kufanyika katika ukumbi huu na kwa Miongozo thabiti kupitia 

Ilani yake ya Uchaguzi; 

• Waziri wa Nchi OFISI ya WM:Natoa shukrani za dhati kwa 

Mheshimiwa Angela Kairuki (Mb) , Waziri wa Nchi Ofisi ya 

Waziri Mkuu Uwekezaji kwa juhudi zake anazofanya katika 
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kukuza uwekezaji nchini na hususan katika kufanikisha 

Kongamano la Uwekezaji hapa Dodoma. 

• Kamati ya Maandalizi: Napenda kuishukuru sana kamati ya 

maandalizi iliyo ongozwa na katibu Tawala Mkoa wa Dodoma 

Maduka Kessy, Wataalam ngazi ya Mkoa, Wakuu wa Wilaya, 

Wakurugenzi na Mabaraza yote ya Halmashauri zote nane za 

Mkoa wa Dodoma na Wajumbe kutoka Sekta Binafsi: Prof 

Mlacha, Ringo Iringo Kofia na Iddi Mungwe; 

• Wadhamini wa Kongamano; UNDP, LIC, Halmashauri ya Jiji, 

Benki za CRDB, NMB na TIB - Develoment, TCRA, TANAPA, TIC, 

PSSSF, BRELA na Daudi Msungu kwa kufadhili maandalizi ya 

Kongamano hili; 

• ESRF (Economic and Social Reseach Foundation) kwa 

maandalizi ya Kitabu cha Andiko la Mwongozo wa Fursa za 

Uwekezaji Mkoa wa Dodoma (Dodoma Region Investment 

Guide); 

• Makampuni/sekta binafsi: Kampuni za S&Y, DALBERG 

CETAWICO, Nyanza Construction Works, CRJE, Direct Agency, 

Magodoro Dodoma, na ALKO VINTAGE, Geoplan Limited, Land 

network, Chuo Kikuu St Johns, Mngwabi na Wendeche na Ringo 

Iringo Kofia kwa kuchangia kufanikisha Kongamano hili; 

• Halmashauri zote za Mkoa wa Dodoma kwa kufanikisha 

maandalizi ya Kongamano hili 
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• Mashirika ya Umma: TAWA, TBS, Watumishi Housing, 

TANTRADE, NHIF, Wizara ya Viwanda na Biashara, Geological 

survey of Tanzania 

• Chemba ya Wafanyabiashara, wenyeviwanda, Wakulima 

(TCCIA) na Taasisi ya Sekta Binafsi (TPSF) kwa kuchangangia, 

kushiriki maandalizi na kuwa sehemu ya Kongamano. 

• Kampuni ya Home of Events: Kwa kuratibu Maandalizi ya 

Kongamano hili na kulifanya kuwa na sura mnayoiona. 

Tunawapongeza sana kwa ushirikiano mliotuonyesha. 

• Waheshimiwa Mabalozi wa Nchi mbalimbali hususan; 

Ufaransa, Uholanzi, Uganda, Namibia, Zimbabwe, Nigeria, 

Msumbiji na Burundi kwa kuunga mkono jitihada za Serikali ya 

awamu ya Tano na kushiriki Kongamano hili. 

• Waliotuchangia: Kwa kujisajili na kuchangia gharama za 

Kongamano 

• Washiriki: Waheshimiwa Mawaziri na Naibu Mawaziri, 

Wakuu wa Mikoa, Makatibu Wakuu na Makatibu Tawala wa 

Mikoa, Wakuu wa Wilaya, Wenyeviti wa Halmashauri, 

Wakurugenzi wa Halmashauri, Wakuu wa Taasisi na Idara za 

kiserikali, Wakuu wa Makampuni binafsi, Wafanyabiashara na 

Wawekezaji binafsi; 

• Watoa huduma mbalimbali; 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 
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Nihitimishe kwa Kukushukuru tena kwa kukubali kuwa mgeni 

rasmi katika uzinduzi wa Kongamano hili na nichukue fursa hii 

kuwakibisha tena wadau wote waliohudhuria Kongamano hili. 

Tunaahidi kushirikiana kwa karibu na kuwawezesha 

wawekezaji wote kufanikisha uwekezaji wao hapa Dodoma. 

 

Mheshimiwa Waziri Mkuu, 

Sasa naomba nichukue fursa hii kumkaribisha Mheshimiwa 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Uwekezaji Mheshimiwa 

Angela Kairuki atoe salaam za Wizara na akukaribishe kuongea 

na hadhara hii. 

Nashukuru sana Mheshimiwa Rais 

 

Asanteni kwa kunisikiliza 

 

 


