
HALMASHAURI YA JIJI DODOMA 

MAZOEZI YA LIKIZO SOMO LA MAARIFA YA JAMII 

 

 

SEHEMU A: Chagua jibu sahihi  

1. (i) Kazi kubwa ya kamati ya shule ni _______________________ 
(a) Kusajili  wanafunzi  (c) kuajiri waalimu  
(b) Kuadhibu wanafunzi  (d) kusimamia maendeleo ya shule   (        )  

(ii) Uwezo wa mtu kukabili changamoto mbalimbali huitwa _____________________ 

             (a) Ujasiri (b) Ushirikiano (c) Taaluma (d) Nidhamu     (       )  
   (iii) Zifuatazo ni tabia hatarishi kwa watoto ISIPOKUWA: 

(a) Kucheza barabarani (b) Kushirikiana na wengine katika masomo              

(c) Kurushia mawe mbwa na mizinga ya nyuki 

 (d) Kukubali zawadi kwa mtu usiyemfahamu 

   (iv) Picha ya kiongozi yupi kati ya hawa wafuatao huonekana kwenye sarafu ya  

           shilingi miatano ya fedha za Kitanzania? 

(a)Mwalimu Julius K. Nyerere  (b) Ali Hassani Mwinyi (c) Rashid Mfaume Kawawa  (d) 

Sheikh Abeid Amani Karume 

   (v)  Miongoni mwa njia za kutunza mazingira yetu ni pamoja na: 

(a) Kutupa takataka baharini, ziwani au mtoni (b) Kukata miti yote  

Inayotuzunguka (c) Kupanda miti katika maeneo yanayotuzunguka 

         (d)  Kutumia mbolea za viwandani katika kilimo 

2. Oanisha kifungu cha maneno katika sehemu A na sehemu B kwa kuandika herufi  
ya jibu sahihi katika kisanduku kilichoachwa wazi hapo chini  
 SEHEMU A  JIBU  SEHEMU B  
i Vitu ambavyo vinaweza kuleta utajiri kwa 

mtu, familia au Taifa  
             A. Kipaji 

 
ii Uwezo wa kutenda jambo jema kwa ustadi                               B. Upandaji miti  

iii Kitu au jambo linaloweza kukwamisha 
kufikia malengo uliyojiwekea 

                              C.   Sindimba  

iv Moja ya njia zinazotumika katika utunzaji 
wa mazingira  

                              D.  Rasilimali  

v Ngoma ya asili ya wamakonde                                E.  Changamoto 
   F.  NEMC  
   G.  Uzalishaji  
 

 



 

 

 

 

 

3. Jibu swali la (11-15) kwa kubainisha vitendo vya usaliti au  vitendo vya uwazi na 

uaminifu kwa kuweka alama ya tiki (      √  ) katika sehemu sahihi  

 Matendo    Matendo ya usaliti  Matendo ya uwazi na 

uaminifu  

Mfano kusaidia wengine     

i Kusema uwongo    

      ii Uaminifu    

iii Kukubali makosa    

iv Kutokuwa mwaminifu    

V Kusengenya    

 

4: Andika NDIYO au HAPANA  

i. B. O. T ni Benki kuu ya Tanzania _______________________________ 

ii.  9/12/1961 bendera ya Taifa ilipeperushwa katika cha mlima Kilimanjaro ___________ 

iii. Kitendo cha mtu kuipenda nchi yake na kuwa tayari kuitetea kinaitwa uzalendo _____ 

iv.  Wimbo wa Taifa si wimbo maalumu wa nchi huru _______________________________ 

v. Matumizi ya kuni hushauriwa katika utunzaji mazingira ________________________ 

Tazama kwa makini picha ifuatayo kasha jibu swali linalofuatia: 



 
(i) Alama inayoonekana katika picha hapo juu huwakilisha____ na Amani  miongoni  

mwa Watanzania. 
1. Soma majigambo yafuatayo kisha jibu maswali yanayofuata  

 
Mwalimu mkuu: Mimi ndiye kiongozi mkuu wa shule. Ninasimamia shughuli zote za 

kiutawala shuleni. Walimu wote hupokea maagizo kutoka kwangu. Mimi pia ni katibu wa 

Kamati ya shule.  

Mwalimu mkuu msaidizi: Kama jina la cheo changu lilivyo, mimi ni msaidizi wa  Mwalimu 

Mkuu. Ninamshauri Mwalimu mkuu juu ya namna bora ya kuongoza  shule. Mwalimu mkuu 

asipokuwepo kazini mimi ndiye ninayetimiza majukumu yake. 

Mwalimu wa taaluma: Mimi ni mtu muhimu sana shuleni. Ninasimamia masuala yanayohusu 

taaluma shuleni. Ninawapangia vipindi vya masomo walimu wengine na kufuatilia namna ya 

ufundishaji wao. Vilevile mimi ndiye ninayeandaa 

ratiba ya ufundishaji shuleni.  

Mwalimu wa nidhamu: Mimi ndiye msimamizi mkuu wa masuala yahusuyo nidhamu kwa 

wanafunzi. Ninahakikisha kwamba sheria na kanuni zote za shule zinafuatwa na kila 

mwanafunzi. Pasipo mimi wanafunzi hawawezi kuwa na tabia njema. 

MASWALI 

i. Nani anayehusika na masuala ya kila siku ya utawala Mwalimu mkuu 

asipokuwepo shuleni?_________________ 



ii. Nani anayehusika na kuandaa ratiba ya shule na kugawa majukumu ya 

ufundishaji kwa walimu? ______________________ 

iii.  Ni Mwalimu gani anahusika na usimamizi wa tabia za wanafunzi 

shuleni? __________________ 

iv. Kiongozi mkuu wa shule ni nani? _____________________ 

 

 
 

 

 

 


