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HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA 

                                                                                      

 

 

         RISALA YA UPANDAJI MITI KI-WILAYA 2018/19 

Ndugu mgeni rasmi, 

Halmashauri ya Jiji la Dodoma ipo makini  katika kutekeleza mikakati mbalimbali 
ya kitaifa ya utunzaji na uhifadhi wa mazingira, ukiwepo mkakati wa  kuhifadhi  
ardhi na vyanzo vya maji unaotaka kila wilaya kupanda miti million moja na nusu 
kila mwaka. Halmashauri kwa kushirikiana na na wadau mbalimbali wakiwemo 
TASAF, TFS na taasisi mbalimbali wameweza kupanda miti katika maeneo 
mbalimbali ya Halmashauri ya Jiji la Dodoma kama vile chanzo cha maji Nzakwe, 
Chuo kikuu UDOM. Msitu wa Mahomanyika, kwenye makazi  taasisi mbalimbali, 
kandokando ya barabara na maeneo ya wazi. 

Ndugu mgeni rasmi, 

Viongozi wa ngazi mbalimbali wamekuwa msitari wa mbele kuhamasisha 
utekelezaji wa zoezi hili akiwemo Mhe. Makamu wa Rais Mama Samia Hassan 
Suluhu aliyezindua kampeni ya  kuifanya Dodoma kuwa ya kijani mnamo tarehe 
21/12/2017 ambapo ilipandwa jumla ya miti 2,300 katika chanzo cha maji Nzakwe 
ambayo ilitolewa na TFS, Mheshimiwa mkuu wa mkoa wa Dodoma Mhe. Binilith 
Mahenge ambaye aliongoza zoezi la upandaji miti 1000 katika msitu wa 
Mahomanyika mnamo tarehe 08/02/2018 ambayo ilitolewa na  mradi wa TASAF 
na Mkuu wa chuo kikuu cha UDOM aliyewaongoza wanafunzi kupanda miti 
takriban 10,000 ambayo ilitolewa na halmashauri ya Jiji la Dodoma. 

Ndugu mgeni rasmi, 

Viongozi hawa pamoja na viongozi wengine katika ngazi ya wilaya wamefanyika 
chachu kubwa ya mafanikio ya ustawi wa misitu na uoto kwa ujumla ndani ya Jiji 
la Dodoma na kuifanya Dodoma kuwa ya kuvutia hasa wakati huu muhimu wa 
ofisi za serikali kuamia makao makuu ya nchi yetu Jiji la Dodoma. Halmashauri ya 
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Jiji ikihusisha ofisi ya mkurugenzi inatoa pongezi  nyingi kwa Viongozi wote  
wanaotuhamasisha na kutuunga mkono kwenye kampeni hii muhimu kiwilaya 
kimkoa na kitaifa kwa ujumla.  

Ndugu mgeni rasmi, 

Jumla ya miche ya miti  iliyopandwa ndani ya Jiji letu  kwa kipindi cha miaka 
miwili ni 1,010,490 kuanzia kampeni ya kuifanya Dodoma ya Kijani 
ilipozinduliwa mwaka 2017 (Miti 593,918 kutoka Halmashauri, 414,272 kutoka 
TASAF na 2,300 kutoka TFS). Kati ya miti hii jumla ya miti 911,994 ilipandwa 
mwaka 2017/18 na jumla ya miti 98,496 kwa mwaka huu wa 2018/19 
imeshapandwa mpaka sasa hivi, lakini bado upandaji wa miti unaendelea kutokana 
na mvua zinazonyesha kusuasua. Ofisi inaendelea kupokea maombi ya miti kutoka 
kwa wakazi na taasisi mbalimbali kulingana na uhitaji wao. Miche hii inagawiwa 
kwa wadau mbalimbali zikiwemo taasisi na watu binafsi ili ipandwe kwenye 
maeneo yaliyoathirika na yasiyo na miti. Miti mingi iliyopandwa inaendelea kukua 
vizuri. 

Ndugu mgeni rasmi, 

Jitihada zote hizi ni katika harakati za kufikia lengo la kutekeleza mkakati wa 
kitaifa wa kila wilaya kupanda miti milioni moja na nusu pamoja kuitekeleza 
programu ya kuifanya Dodoma kuwa ya kijani.  

Ndugu mgeni rasmi, 

Halmashauri ya jiji la Dodoma, imeweka mkazo katika upandaji miti, uboreshaji 
wa mandhari,uhifadhi wa misitu  na uoto wa asili kwenye vilima vyote vilivyomo 
ndani ya jiji na kuzuia shughuli zote za ki-binadamu zinazoharibu mazingira 
kwenye maeneo hayo kufanyika ikiwemo ukataji wa miti, uchomaji mkaa, 
uchungaji mifugo, kuzuia kilimo katika vilima na miteremko mikali na kuhimiza  
wakulima kubakiza miti mashambani (kisiki hai) kwa ajili ya kuongeza rutuba 
mashambani, kupata kivuli na kuzuia upepo mkali. 
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CHANGAMOTO 

Ndugu mgeni rasmi, 

Pamoja na mafanikio hayo, jitihada hizi  zinakabiliwa na changamoto zifuatazo:- 

1. Athari za mabadiliko ya tabianchi za majira na viwango vya mvua 
kubadilikabadilika. Hali hii imechangia baadhi ya miti iliyopandwa kukauka 
kutokana na mvua kidogo na ukame wa muda mrefu. Pia imesababisha 
kuahirisha siku ya upandaji miti kitaifa tukijaribu kuendana na majira ya 
mvua. 

2. Baadhi ya watu wenye mifugo kuchunga mifugo yao kiholela na 
kusababisha miti inayokua kukanyagwa, kuvunjwa na kuliwa na mifugo na 
kupelekea miti kushindwa kustawi vizuri. 

3. Baadhi ya wananchi wanaopakana na hifadhi za misitu kuvamia maeneo 
hayo kwa nia ya kuanzisha mashamba, na kukata mikaa hali inayosababisha 
miti mingi ya asili kukatwa. 

4. Utegemezi mkubwa wa jamii kwenye nishati ya kuni na mkaa kwa sababu 
ya kipato kidogo katika jamii ya Dodoma hali ianayopelekea kushindwa 
kumudu matumizi ya nishati mbadala. 

UTATUZI WA CHANGAMOTO 

1. Ofisi ya halmashauri ya Jiji la Dodoma imetoa elimu ya upandaji miti 
kulingana na  majira ya mvua katika kata 41 za halmashauri ya Jiji na 
kuhamasisha upandaji miti kuanzia kwenye ngazi ya kaya taasisi na 
uanzishwaji wa mashamba ya miti kwa mitaa yenye maeneo makubwa. 

2. Kuhamasisha upandaji miti ufanyike kwa wingi mashuleni na kila 
mwanafunzi akabidhiwe mti awajibike kuutunza hata kama ni kwa kuleta 
maji kutoka majumbani kwao. 

3. Sheria ndogo za utunzaji na usimamizi wa Mazingira za Jiji la Dodoma 
zimesambazwa katika kata na mitaa ili kudhibiti mifugo inayokula miti 
inayokua na uvamizi wa jamii kwenye misitu ya asili. 
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4. Kudhibiti ukataji miti ovyo bila ya kibali cha Afisa mwidhiniwa kutoka Jiji. 

5. Halmashauri imehamasisha wadau wa nishati mbadala kufikisha huduma 
kwa jamii zilizo mbali na mjini ambazo zimekuwa chachu ya uharibifu wa 
misitu ya asili.Taasisi ya MIGESADO na Chololo eco village wametoa 
mchango mkubwa sana katika kupeleka elimu ya matumizi ya biogas,  
majiko banifu, na majiko yasiyotumia mazao ya misitu kama vile pumba za 
mpunga kwa wakazi  ikihusisha kata za  Hombolo na  Kikombo.  

6. Halmashauri inahamasisha jamii kufanya shughuli mbadala za kuendeleza 
misitu za kujipatia kipato kama vile ufugaji nyuki  na uanzishwaji wa vitalu 
vya miche ya miti ili kusogeza huduma ya upatikanaji wa miche karibu na 
jamii. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

  


