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Na Abdallah Mahia (04 Juni, 2022) 

Maadhimisho ya siku ya mazingira Duniani huadhimishwa kila tarehe 5 
mwezi wa Sita kila mwaka, lakini bado kumekuwepo na changamoto kadhaa 
kama vile kuharibika kwa mifumo ya ikolojia ambako kumesababisha 
madhara makubwa ikiwemo ukataji miti holela, utiririshaji maji machafu 
kwenye mito, maziwa, sambamba na utoaji gesi joto kutoka kwenye mitambo 
mbalimbali viwandani na vyombo vya usafiri. 

Katika kufikia dira na dhima ya kufanya tahmini ya athari kwa mazingira na 
kukuza uelewa kwa wananchi kuhusu mazingira, kuratibu shughuli za 
usimamizi wa mazingira na kufanya tafiti za mazingira ili kuongoa mifumo 
hiyo. Hali kadhalika uharibifu wa mifumo ya ikolojia unahatarisha sana 
biashara ambapo mifumo hii ikiharibika inaharibu uchumi, na kwa sasa dunia 
imekuwa ikikabiliwa na majanga haya ya uharibifu wa mifumo hii ya Ikolojia. 

Aidha mabadiliko ya tabia nchi ambayo yanasababisha mvua zisizo na 
mpangilio, ongezeko la joto, kuharibika kwa miundombinu sambamba na 
kuongezeka kwa kina cha maji kwenye bahari na maziwa. 

Jukumu la utunzaji wa mazingira ni la kila mtu, na hakuna dunia nyingine 
zaidi ya hii, hivyo ni wajibu jamii ikatunza mazingira yetu kwa ustawi wa afya 
na maendeleo endelevu. 

Kwa upande wa usimamizi wa usafi wa mazingira katika jamii kwa ngazi za 
Halmashauri za Mamlaka za miji, Wilaya, Manispaa na majiji ni suala 
linalotakiwa kuwa sehemu ya maisha ya watu wote kila siku na mara kwa 
mara yaani tabia. Haitakiwi kusubiri hadi tamko litolewe na mamlaka za juu 
ndipo watu wakumbuke umuhimu wa usafi katika maeneo yao. 

Pamoja na mafanikio tuliyo nayo, tunahitaji kuhakikisha tunaendeleza 
utaratibu huu kuwa sehemu ya maisha yetu ya kila siku kwamba usafi 
ufanyike kila mara na si kusubiri matamko ya viongozi wa juu. 

Udumishwe utaratibu wa kutekeleza sheria katika mitaa tunayoishi kwamba 
usafi usimamiwe kikamilifu kwa wanajamii bila jukumu hilo kuziachia 
mamlaka za serikali pekee ili kuhakikisha kuwa tunafanikiwa. 

Ile sheria ya "atupaye taka ovyo aadhibiwe", iendelee kutekelezwa kwa 
vitendo bila kuhusisha masuala ya kisiasa, endapo baadhi watabainika 
kukiuka sheria hiyo hatua zichukuliwe bila kujali hadhi au aina ya mtu katika 
jamii iwe kiongozi, mtu maarufu au mwananchi wa hali ya chini ili kuendeleza 
muonekano mzuri wa mandhari ya mazingira yetu. 



Abiria waelimishwe juu ya utunzaji wa mazingira, wasichafue mazingira kwa 
kisingizio cha safari, sheria zitumike kwa wasafiri husika na wamiliki wa 
vyombo hivyo. Ile dhana ya "kuchimba dawa" itakuwa historia. 

MaAfisa Afya wa mtaa waonekane katika mitaa wakisisitiza usafi pamoja na 
kuihamasisha jamii kupenda usafi kwa dhati ya mioyo yao. 

Pia kutengwe maeneo maalum ya ujenzi wa vyoo kwa wasafiri na ya kutupia 
taka katika mitaa, ni muhimu kwa yale maeneo ya halmashauri ambazo 
hazijafanya hivyo pia yawekwe mabango na matangazo yanayokataza 
kutupa taka ovyo ikionyesha na vifungu vya  adhabu kwa atakayekiuka, 
kwani hii itapunguza watu ‘kuchimba dawa’ na kutupa taka ovyo katika 
vichaka, mitaro, barabara, vichochoro na kwingineko. 

Aidha, Serikali itenge bajeti na kuweka kipaumbele katika afya ya mazingira 
kitakachozingatia kila halmashauri kuwa na magari ya kutosha ya kubebea 
taka ikiwamo ujenzi wa madampo makubwa na ya kisasa katika kila 
halmashauri. 

Halmashauri zitakazoshindwa kujiendesha zifanye mpango wa utoaji wa 
zabuni kwa kampuni zinazohusika na uzoaji wa taka na kufanya usafi 
hususan katika miji mikubwa na uwe ni wa ushindani kwa kushirikisha 
kampuni mbalimbali. 

Tuepuke kampuni ambazo hazina vifaa vya kutosha huku baadhi ya 
wafanyakazi wakikosa hata vifaa vya usafi kama vile koleo, fagio, mask, 
matoroli, reki na matoroli ya kubebea taka. 

Kwa kuwa miji yetu inakua kwa kasi kubwa ufike wakati miundombinu ya 
huduma za kijamii iendane na kasi hiyo ili afya za wananchi ziwe bora. 

Majengo makubwa, migahawa na maeneo ya soko ambayo huzalisha taka 
ngumu kila siku yawe na uwezo na wapewe utaratibu wa kutunza taka hizo 
na mamlaka husika. 

Katika majiji makubwa kama Arusha, Dar es Salaam, Mwanza, Mbeya, 
Dodoma na Tanga changamoto kubwa ni kasi ya ongezeko la idadi ya watu 
wanaozalisha tani elfu za taka kila siku, kusikoendana na ukusanyaji wa taka 
hizo. Hii iwe mfano kwa miji inayokua kupanga mji mapema (urban & town 
planning). 

Na iwe ni wakati wa kujifunza kutoka kwa baadhi ya wenzetu (Halmashauri 
na majiji) wanaotunza maeneo yao, na wataalamu waliopo nchini watumiwe 
ipasavyo ili kutoa ushauri wa namna ya kukabiliana na uchafu. 



Jitihada hizi pamoja na kuungwa mkono na wananchi, raia wa kigeni 
(Donors), haitatosha iwapo wanasiasa watahusika kwa utetezi wa wapiga 
kura wao watakaochafua na kuharibu mazingira maana hakuna mikakati 
itakayoweza kutekelezeka ya kuuendeleza usafi huo katika maeneo yetu 
ikiwamo kutokomeza magonjwa mbalimbali na hasa yale ya mlipuko kama 
wanasiasa wataegemea kwa wachafuzi na waharibifu wa mazingira. 

"Hakuna lisilowezekana" 

Abdallah Mahia ni Afisa Afya wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma. 

 


