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TAARIFA KWA UMMA KUHUSU MWENENDO WA UGONJWA 
UNAOSABABISHWA NA KIRUSI CHA CORONA (Novel Corona 
Virus 2019-nCoV) ULIOIKUMBA NCHI YA CHINA NA MATAIFA 

MENGINE DUNIANI. 
 

 
Ndugu Wanahabari, 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 

inaendelea kutoa tahadhari kwa umma kuhusu maendeleo ya 

mlipuko wa ugonjwa wa Homa kali ya Mapafu inayosababishwa na 

kirusi aina ya ‘Corona’ ulioikumba nchi ya China na nyingine kadhaa.   

Ugonjwa huu umekuwa ukisambaa kwa kasi sana ambapo 

kumekuwa na ongezeko la wagonjwa pamoja na vifo katika kipindi 

kifupi kwa wastani wa zaidi ya wagonjwa 200 kwa siku.  

 

Kwa mujibu wa taarifa rasmi kutoka Shirika la Afya Duniani (WHO), 

tangu mlipuko wa ugonjwa huu uanze katika mji wa Wuhan uliopo 

katika jimbo la Hubei nchini China mwezi Disemba, 2019 hadi 28 

Januari, 2020 jumla ya watu 4,593 wamethibitishwa kuugua ugonjwa 

huu duniani kote, ambapo kati yao wagonjwa 4,537 na vifo 106 

vimetokea nchini China.  

Aidha, ugonjwa huu umesambaa katika mataifa mengine 14 duniani 

zikiwemo Japan, Jamhuri ya Korea, Vietnam, Sangapore, Australia, 

 



Malaysia, Cambodia, Thailand, Nepal, Sri Lanka, Marekani, Canada, 

Ufaransa na Ujerumani.  

Vilevile kwa mujibu wa taarifa kutoka Shirika la Afya Duniani kanda 

ya Afrika, walioripotiwa washukiwa katika bara la Afrika 

wanaoendelea kufuatiliwa na kufanyiwa uchunguzi katika nchi za 

IvoryCost, Ethiopia, Mauritius, Kenya na Zimbabwe. Tutatolea taarifa 

rasmi baada ya uthibitisho kufanyika. 

 

Ndugu Wanahabari, 
Ugonjwa huu unasababishwa na kirusi jamii ya Corona na ni kipya 

“Novel (New) Corona virus 2019” (2019-nCOV) ambacho ni tofauti 

na virusi vingine vya jamii hiyo ambavyo viliwahi kusababisha 

milipuko ya ugonjwa uliojulikana kama ‘SARS-CoV’ mwaka 2003 na 

MERS-CoV Corona Virus mwaka 2013.   

Ugonjwa huu huambukizwa kwa njia ya hewa kwa kuingiwa na 

majimaji yenye virusi kutoka mtu mmoja kwa njia ya kukohoa au 

kupiga chafya au kwa kugusa majimaji au makamasi kutoka kwa 

mgonjwa aliyethibitishwa kuwa na dalili za ugonjwa huo na dalili 

huanza kuonekana kati ya siku moja hadi kumi na nne tangu kupata 

maambukizo.  

 

Ndugu Wanahabari, 
Dalili za ugonjwa huu ni pamoja na; Homa, mafua, kuumwa 
kichwa, mwili kuchoka, kikohozi, kubanwa mbavu, maumivu ya 
misuli, vidonda vya koo, mapafu kuathirika, kupumua kwa shida 

na hata kifo. Ugonjwa huu hauna chanjo wala tiba ya moja kwa 
moja, hivyo kama yalivyo magonjwa mengine yanayosababishwa na 

virusi, matibabu hufanyika kwa kuzingatia dalili zilizopo na ufuatiliaji 

wa karibu. 



 
Ndugu Wanahabari,  
Mpaka sasa Tanzania haina Mgonjwa wala muhisiwa wa ugonjwa 
huu. Hata hivyo, kutokana na mwingiliano mkubwa uliopo hasa 

kibiashara na kijamii kati ya Tanzania na nchi za bara la Asia ikiwemo 

nchi ya China nchi yetu inakuwa katika hatari pia ya ugonjwa huo.  

Hivyo, Wizara inapenda kutoa tahadhari kwa wananchi wote 

hususani ambao wanasafiri kwenda Mataifa yaliyoathirika na mlipuko 

wa ugonjwa huo na wale wanaopokea wageni kutoka katika nchi 

hizo. Wananchi wote wanashauriwa kuchukua hatua zifuatazo ili 
kujikinga na ugonjwa huu: 

1. Kuzingatia kanuni za afya na usafi ikiwa ni pamoja na kukaa 

mbali na mtu mwenye dalili za mafua mwenye historia ya 

kusafiri katika nchi zilizokumbwa na mlipuko au mwenye dalili 

zilizotajwa hapo juu  

2. Kutokana na mwenendo na kasi ya kusambaa kwa ugonjwa 

huo kipindi hiki cha mlipuko, Wizara inashauri kusubiri na 

kuepuka safari zisizo za lazima kwenda kwenye maeneo 

yaliyoathirika na inapolazimu kusafiri basi wapate maelezo ya 

kitaalamu kabla ya kuondoka nchini 

3. Kufunika mdomo na pua wakati wa kukohoa kwa kitambaa safi 

au nguo uliyovaa sehemu za mikono 

4. Kuepuka kugusana na mgonjwa mwenye dalili za magonjwa ya 

njia ya hewa 

5. Kuzingatia usafi binafsi ikiwemo kunawa mikono kwa maji 

tiririka na sabuni 

6. Kuwahi kwenye kituo cha kutolea huduma za afya endapo 

utakuwa na dalili zilizoainishwa 



7. Toa taarifa ya uwepo wa mtu mwenye dalili zinazohiswa kuwa 

za ugonjwa huu kwenye kituo cha huduma za afya kilicho 

karibu nawe au piga simu namba 0800110124 au 0800110125 

bila malipo. 

 

Ndugu Wanahabari, 
Serikali kupitia Wizara ya Afya imechukua hatua zifuatazo katika 

kukabiliana na tishio la ugonjwa huu:  

1. Kuendelea kuimarisha ufuatiliaji wa ugonjwa huu kwenye 

mipaka yetu na vituo vyote vya huduma ambapo watoa 

huduma wanazingatia na kuwa makini zaidi kwenye uchunguzi 

hasa kwa watu wanaotoka nje ya nchi  

2. Kufanya uchunguzi wa wasafiri wote kutoka bara la Asia 

kwenye mipaka yetu ikiwemo viwanja vya ndege vya Mwalimu 

Julius Nyerere, Kilimanjaro na Mwanza; na bandari ya Dar es 

Salaam, mfano kwa kipindi cha wiki mbili zilizopita, tumefanya 

uchunguzi wa raia 1520 waioingia nchini kutokea China na Asia 

kupitia mipakani na viwanja vya ndege. Aidha, tumeanza 

kufanya uchunguzi wa abiria kwa ndege zote zinazoingia nchini 

3. Wizara inavyo vipima joto 140 (vya mkono 125 na vya kupima 

watu  wengi kwa mpigo 15) ambavyo vimefungwa na 

vinatumika katika maeneo yetu ya mipakani ikiwemo viwanja 

vya ndege na bandari 

 

4. Katika ufuatiliaji wa ugonjwa huu na magonjwa mengine ya 

aina hiyo Wizara inaendelea kuchukua na kupima sampuli 

kutoka maeneo ya ufuatiliaji na yeyote atakayehisiwa kuwa na 

dalili za ugonjwa huu sampuli zitafikishwa kwenye maabara ya 

Taifa kupimwa 



5. Kutoa taarifa ya tahadhari ya ugonjwa huu kwenye Mikoa na 

Halmashauri zote nchini na kuwataka Waganga Wakuu wote 

wa Mikoa na Halmashauri kuchukua tahadhari na kuimarisha 

ufuatiliaji na mbinu ya kukinga maambukizi katika maeneo yao 

ikiwemo mipakani kwa kuzingatia miongozo iliyopo.  

6. Kuandaa maeneo maalumu ya matibabu kwa wagonjwa 

endapo watajitokeza. Maeneo yaliyoainishwa ni Mawenzi 

(Kilimanjaro), Buswelu (Mwanza) na Kigamboni (Dar es 

Salaam).  

7. Wizara inaendelea kujiandaa kukabiliana na tishio la Ugonjwa 

huu kwa kuhakikisha tunapata vifaakinga, dawa na vifaa tiba 

vya kutosha kukabiliana na ugonjwa huu endapo utaingia nchini 

 
8. Kuendelea kutoa elimu kwa njia mbalimbali ili wananchi na 

watoa huduma kuchukua tahadhari  

 

9. Pia tumetoa mafunzo kwa watumishi wa sekta ya afya katika 

kukabiliana na magonjwa ya milipuko na majanga ikiwemo jinsi 

ya kutoa matibabu ya magonjwa ya milipuko, kuchukua 

sampuli, uelimishaji na kufuata kanuni za afya. Mpaka sasa 

watumishi 2,297 wamekwishapatiwa mafunzo. 

 
 
 
 
 
 
 
 



Ndugu Wanahabari, 
Nimalizie kwa kusema kuwa hapa nchini hadi sasa hakuna mgonjwa 

wala mtu yeyote anayehisiwa kuwa na ugonjwa unaosababishwa na 

Virusi vya novel Corona. Hivyo Wananchi wanashauriwa kutokuwa 

na hofu, waendelee kuchukua hatua za tahadhari katika kujikinga na 

ugonjwa huu na kutosambaza taarifa zisizothibitishwa na Wizara. 

Aidha, ninaviomba vyombo vya habari kuhakikisha mnawafikishia 

wananchi wa Tanzania taarifa sahihi na elimu juu ya ugonjwa huu. 

 

Katika kuhakikisha afya ya Watanzania inalindwa na kudumishwa, 

Serikali itaendelea kushirikiana na wadau  mbalimbali wa sekta ya 

afya, likiwemo Shirika la Afya Duniani (WHO). 
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