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MKUU WA MKOA WA DODOMA KWENYE HALFA YA UZINDUZI WA 

SOKO LA MADINI MKOA WA DODOMA TAREHE 19 MEI, 2019 

 

Prof. Idris Kikula, Mwenyekiti wa Tume ya Madini;  

Katibu Tawala wa Mkoa; 

Wajumbe wa Bodi ya Tume ya Madini; 

Viongozi wa CCM Mkoa na Wilaya, 

Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama Mkoa wa Dodoma, 

Wakuu wa Wilaya;  

Makatibu Tawala Wasaidizi Sekretarieti ya Mkoa; 

Makatibu Tawala wa Wilaya; 

Wajumbe wa Kamati za Ulinzi na Usalama wa Wilaya; 

Wenyeviti wa Halmashauri za Wilaya; 

Wakurugenzi wa Halmashauri;  

Watendaji wa Wizara ya Madini na Tume ya Madini; 

Viongoziwa Dini;  

Wawakilishiwa wachimbaji Madini;  

Wanahabari; 

Wageni Waalikwa;  

Mabibi na Mabwana; 

Salaam. 



Ndugu Wananchi, 

Kwanza kabisa napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa 
rehema, kwa kutuwezesha sisi sote kuwa na afya njema na 
kutuwezesha kusafiri salama hadi mahali hapa na kuwa sehemu ya 
tukio hili muhimu na lakihistoria la kuzindua Soko la Madini Mkoa 
wa Dodoma. 

Natoa shukurani zangu kwa Washiriki wote mlioitikia kuhudhuria 
tukio hili muhimu. Uwepo wenu hapa unaonesha utayari wenu wa 
kuunga mkono azma ya Serikali ya awamu ya Tano chini ya Uongozi 
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dr. 
John Pombe Joseph Magufuli zakuendeleza Sekta ya Madini Nchini. 
Aidha, shukrani za kipekee ziwaendee waandaaji wa hafla hii kwa 
kunialika kuwa mgeni rasmi. Nichukue fursa hii kutoa pongezi kwa 
uongozi wa Mkoa wa Dodoma kwa kazi nzuri mnayoifanya katika 
kutekeleza maelekezo yaliyotolewa na Mhe. Rais ya kuanzisha 
masoko ya madini hususan katika maeneo yoteyanayochimba madini 
nchini. 

Ndugu Wananchi, 

Tangu iingie madarakani, Serikali ya Awamu ya Tano imekuwa 
ikisisitiza dhamira yake ya kuhakikisha Sekta ya Madini inakua, 
inanufaisha Watanzania pamoja na kuchangia ukuaji wa Pato la 
Taifa. Aidha, Serikali imeendelea kutekeleza maelekezo ya Ilani ya 
Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2015 – 2020 
ambayo inaitaka Serikali kubuni na kutekeleza mikakati mahsusi 
itakayowezesha kupunguza au kukomesha kabisa vitendo vya 
utoroshaji madini na biashara haramu ya madini nchini. 

Ndugu Wananchi, 

Kwa kuzingatia hilo, Serikali ya Awamu ya Tano imeendelea kutoa 
kipaumbele katika kulinda rasilimali za madini na kuhakikisha 
zinawanufaisha Watanzania. Juhudi zilizofanyika ni pamoja na 
kutungwa kwa Sheria Namba 5 ya Mwaka 2017 iliyohusu umiliki wa 
Maliasili; Mapitio ya Sheria Namba 6 ya Mwaka 2017 yaliyohusu 
majadiliano kuhusu Masharti hasi katika Mikataba ya Maliasili za 
Nchi na marekebisho ya Sheria ya Madini Sura 123.  



Aidha, Serikali imefuta baadhi ya tozo ambazo zilikuwa kero kwa 
wafanyabiashara ya madini hususani wachimbaji wadogo. Miongoni 
mwa tozo ambazo tayari zimefutwa ni Kodiya Ongezeko la Thamani 
(VAT) asilimia 18 na Kodi ya Zuio (withholdingtax) ya asilimia 5 kwa 
Wachimbaji Wadogo.  

Ndugu Wananchi, 

Serikali inatarajia kuwa kufutwa kwa kodi na tozo hizo kutapunguza 
utoroshwaji wa madini; kutasaidia wachimbaji wadogo kutambuliwa 
kupitia uanzishwaji wa masoko ya madini; kupunguza gharama za 
uendeshaji washughuli za wachimbaji wadogo na kuongeza wigo wa 
mapato kwa nchi. Nitoe wito kwa wachimbaji wote wadogo kwamba 
endeleeni kushirikiana na Mamlaka mbalimbali za Serikali katika 
kutekeleza majukumu yenu kwa kufuata Sheria, Kanuni, Taratibu na 
miongozo mbalimbali inayotolewana Serikali.  

Ndugu Wananchi, 

Serikali inachukua hatua zote hizo si kwa lengo jingine bali kuziba 
mianya ambayo imekuwa chanzo cha utoroshwaji wa madini, 
ukwepaji kodi, na hivyo, kusababisha biashara nzima ya madini 
kufanyika kiholela katika maeneo mengi ya nchi yetu. Napenda 
kuwahakikishia kwamba Serikali imejipanga vema katika 
kuhakikisha vikwazo vyote vilivyomo katikamnyororo wa biashara ya 
madini vinaondolewa kwa lengo la kukuza sekta hii na kuwanufaisha 
Watanzania mmoja mmoja na Taifa kwa ujumla.  

Ndugu Wananchi, 

Mkoa wa Dodoma umebarikiwa kuwa na madini ya aina mbalimbali 
ambayo ni Dhahabu, Shaba, Nickel, Vito (Chrysoprase, Moonstone, 
Sunstone,Quartz/Quartzite na Ruby), madini ujenzi (Mchanga, 
Mawe, Vifusi na Kokoto) na madini yanayotumika viwandani (Jasi, 
Chuma, Soapstone,Feldspar na Calcite). Shughuli za uchimbaji 
madini ziliongezeka katika miaka ya 2003 kutokana na ongezeko la 
waombaji wengi wa leseni za uchimbaji wa dhahabu kwa 
Halmashauri za Kondoa, Chemba, Chamwinona Bahi na Vito kwa 
Halmashauri za Mpwapwa, Kongwa na Chamwino.Wastani wa 
uzalishaji wa dhahabu kwa mwezi ni zaidi ya kilo tatu (3) kwa 



Wachimbaji Wadogo. Kutokana na wingi wa shughuli za madini 
katika Mkoa wa Dodoma na mchango wake kwenye pato la Taifa, 
Serikali imeamua kuanzisha soko hili tunalolizindua hii leo.  

Ndugu Wananchi,  

Uanzishwaji wa Soko la madini unatarajiwa kutoa manufaa 
yafuatayo; 

Mosi, kuwakutanisha Wachimbaji na Wafanyabiashara kwa lengo la 
kuuza na kununua madini hivyo kuwapatia wachimbaji wadogo soko 
la uhakika la madini wanayochimba. 

Pili, kupitia masoko haya, Serikali inataraji wachimbaji wadogo 
watapata bei nzuri ya madini kutokana na uwepo wa wanunuzi wa 
uhakika kutoka ndani na nje ya nchi. Aidha, Tume ya madini 
itaratibu bei ya madini kwenye soko na kuhakikisha wachimbaji 
wadogo wanapata mapato wanayostahiki. 

Tatu, Kuondoa tatizo la kupunjwa na kudhulumiwa kwa wachimbaji 
wadogo na wafanyabiashara wa madini wasiokuwa waaminifu. 
Udhibiti huo utafanyika kwa kuhakikisha vifaa vya kupimia uzito na 
ubora wa madini vinakuwepo na kutumika ipasavyo kwenye soko. 

Nne, soko hili pia litaondoa uwezekano wa wanunuzi wa madini 
kuibiwa na wajanja wachache wanaojifanya kuwa na madini wakati 
hawana.  

Tano, Kuokoa muda na gharama nyingine katika kuendesha 
biashara ya madini kwa kuhakikisha huduma zote muhimu kwenye 
eneo moja (onestop center) kwa wafanyabiashara ikiwemo huduma za 
Tume ya Madini, Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Halmashauri 
na nyinginezo.  

Mwisho, Kurahisisha ukusanyaji wa mapato ya Serikali na 
upatikanaji watakwimu za biashara ya madini.  

 

 



Ndugu Wananchi, 

Ni matumaini yangu kuwa soko hili litakuwa na tija kubwa hivyo 
tunawajibu wa kuhakikisha kuwa Soko hili linastawi na 
kuwanufaisha walengwa. 

Ndugu Wananchi, 

Katika kuhakikisha soko hili linafikia malengo ya kuanzishwa kwake, 
tunaiomba Wizara ya Madini ishiriki kwenye maeneo yafuatayo:-  

Moja, Ishirikiane kwa karibu na Serikali ya Mkoa, kusimamia soko 
hili kikamilifu na kwa ufanisi ili lilete manufaa yanayokusudiwa.  

Pili, Kupitia Tume ya Madini ihakikishe inakamilisha ufungaji wa 
Miundombinu na vifaa vyote muhimu na uwepo wa rasilimali watu ya 
kutosha ili soko hili lifanye kazi kwa ufanisi.  

Tatu, Iendelee kushirikiana na wadau wote muhimu kuandaa 
utaratibu maalum wa kutoa elimu kwa wachimbaji wadogo kuhusu 
namna soko linavyofanya kazi, faida zake na mambo mengine 
yatakayolitangaza soko hili kwa Mchimbaji na Mfanyabiashara na 
hivyo kulitumia soko ipasavyo.  

Nne, Ihakikishe Viongozi na Watendaji wote wa Serikali wanasimamia 
kwa weledi, uaminifu na uadilifu, Sheria, Kanuni na miongozo ya 
Serikali kuhusu sekta hii ya madini kwa lengo la kudhibiti 
utoroshwaji wa madini.  

Tano, Watendaji wa Idara na Taasisi zote za Serikali zinazohusika na 
Sekta ya Madini kuhakikisha wanaheshimu mipaka ya majukumu 
yao ili kulisimamia vizuri soko hili na kufanya kazi kama 
ilivyokusudiwa.  

Sita, Kushirikiana na Vyama na Mashirikisho ya Wachimbaji na 
Wafanyabiashara wa madini kuandaa Mpango Kazi mahsusi kwa ajili 
ya utekelezaji wa majukumu ya soko hili ili lisigeuke kuwa kikwazo 
kipya kwa Wachimbaji na Wafanyabishara wa madini.  



Saba, Vyombo vya Ulinzi na Usalama tutahakikisha vinatoa ulinzi wa 
soko wa kutosha katika soko hili muda wote, ili watendaji, mali 
zitakazokuwemo, vitendea kazi na miundombinu yote iwe salama 
muda wote.  

Nane, Kuhakikisha maombi ya leseni za biashara na uchenjuaji wa 
madini ambayo hayajapatiwa leseni yanakidhi vigezo na kupatiwa 
leseni hizo kwa wakati ili kila mdau anayehusika na biashara kwenye 
soko hili atambulike kisheria. 

Ndugu Wananchi, 

Kufuatia kuanzishwa kwa masoko haya niwasihi wadau wote wa 
madini kulitumia soko hili na kuacha vitendo vya utoroshaji wa 
madini. Serikali kwa upande wake, haitomvumilia mtu yeyote yule 
atakaye jihusisha na utoroshaji wa madini. Nitoe tahadhari kwa 
wadau wote wa madini kuwa atakayekamatwa anatorosha madini, 
atachukuliwa hatua za kisheria ikiwemo utaifishaji wa madini 
atakayokuwa akiyatorosha. 

Ndugu Wananchi, 

Kama mtakavyoona, lengo la Serikali kuanzisha masoko ya madini ni 
zuri na lina maslahi mapana ya nchi. Hivyo, ni vyema tuhakikishe 
kwa pamoja tunayalinda masoko haya, tunayatetea na 
tunayawezesha kwa kadri tunavyoweza. Kwa upande wa Serikali, 
itahakikisha masoko haya yanaendeshwa kwa njia shirikishi, uwazi 
na uadilifu ili sote kwa pamoja tunufaike nayo.  

Mwisho, nimalizie kwa kuwashukuru wote kwa kufika kwenye 
shughuli hii muhimu, na kwa kuunga mkono jitihada hizi ambazo 
Mheshimiwa Rais wetu amezipigania na hatimaye leo tumezindua 
Soko la madini katika Mkoa wetu wa Dodoma. Wote Hongereni sana.  

Ndugu Wananchi,  

Baada ya kusema hayo, sasa nipo tayari kuzindua rasmi Soko la 
Madini Dodoma. 

AHSANTENI KWA KUNISIKILIZA 


