
KUNAWA MIKONO KWA MAJI SAFI NA SABUNI IWE NI TABIA 

Na Abdallah Mahia (12 Juni, 2022) 

Usafi ni jambo muhimu sana katika suala la 
afya ya jamii yenye kupunguza maambukizi na 
athari za maradhi. 

Kupungua haraka kwa vifo vinavyotokana na 
magonjwa ya kuambukiza kulikoonekana 
katika nchi tajiri mnamo karne iliyopita 
kusingeweza kufikiwa bila uboreshaji na 
uhamasishaji unawaji mikono wa hali ya juu kwa afya ya jamii na 
kuwezesha watu kujali zaidi usafi pale ambapo maji safi yaliwafikia 
majumbani mwao, na bei ya sabuni ilipokuwa nafuu kiasi kwamba 
ilikuwa rahisi kuweka sabuni katika kila sinki. 

Hatimaye juhudi za pamoja baina ya harakati za wataalam wa afya 
ya jamii na sekta binafsi zimewezesha mambo kama vile usafi wa 
mikono, makazi, na katika maisha kuwa ni sehemu ya maisha ya 
jamii. Kwa bahati mbaya, katika nchi maskini habari hizi hazijaleta 
tofauti ya maisha. 

Nakumbuka katika nchi hizi masikini hadi kufikia mwishoni mwa 
karne ya 20, watu bilioni mbili bado hawakuwa na uwezo wa kupata 
maji safi na salama kadiri inavyotakiwa, na watu bilioni moja 
hawakuwa na maji safi ya kunywa yanayotosheleza mahitaji yao. 
Jitihada za kuhamasisha kwa ufanisi hali ya usafi zimekuwa 
zikienda polepole sana na mara nyingi bila mafanikio. 

Ingawa maendeleo ya viwanda kwa nchi zilizoendelea yamerahisisha 
upatikanaji wa sabuni majumbani, bado haijafanikiwa kuhamasisha 
hali ya usafi au mwamko wa watu kuhusu unawaji mikono kwa 
sabuni kwa kiwango cha juu ili kwenda sambamba na matokeo ya 
maendeleo hayo. 

Hii ni fursa adimu kwa afya ya jamii kama ilivyoelezwa awali. Vyanzo 
vikuu viwili vya vifo vya watoto katika nchi zinazoendelea kwa sasa 
ni magonjwa ya kuhara na maambukizi ya mfumo wa upumuaji 
hivyo kitendo kidogo tu cha kunawa mikono kwa maji safi na sabuni 
kinaweza kuondoa takribani nusu ya hatari ya kuambukizwa 
magonjwa ya kuhara na takribani theluthi ya maambukizi ya mfumo 
wa upumuaji. Hali hii inakifanya kitendo cha kunawa mikono kuwa 



chaguo bora zaidi la kuzuia maambukizi ya magonjwa kuliko chanjo 
au kinga nyingine yoyote. 

Ikiwa nchi zinazoendelea zinataka kufikia hali hiyo ya kupunguza 
vifo vya watoto ambapo ajenda hii iliyosahaulika katika karne ya 20 
haina budi kutiliwa maanani sasa na haitoshi tu maji safi na salama 
kupatikana kote, bali pia tabia ya kunawa mikono kwa maji safi na 
sabuni lazima iwe kwa watu wote. Jambo hili linahitaji ushirikiano 
kati ya Wizara za Afya, wizara ya Elimu na ufundi stadi, wizara ya 
Maji pamoja na asasi zisizo za serikali na jumuiya za kijamii kutumia 
kila fursa iliyopo kuinua mwamko wa watu kuhusu unawaji mikono 
kwa maji safi, salama na  sabuni. 

Aidha, sekta binafsi, ambazo zilichangia kwa kiasi kikubwa 
kupandisha viwango vya hali ya usafi katika nchi tajiri, zinaweza 
kufanya vivyo hivyo pale inapopanua shughuli zake katika nchi 
zinazoendelea. 

Jambo la Kunawa mikono kwa maji safi na sabuni lazima liwe jambo 
la kawaida katika nchi zinazoendelea. Ili jambo hili liweze kufanyika 
ni lazima kuhakikisha kila mmoja anafahamu umuhimu wa kunawa 
mikono kwa maji safi na sabuni, kuanzisha ushirikiano baina ya 
sekta ya umma (serikali) na binafsi (wadau), kuandaa wataalam na 
raslimali zinazotakiwa katika kufanikisha unawaji wa mikono, 
kutumia mawasiliano ya hali ya juu yatakayowezesha watu wengi 
kadiri iwezekanavyo kupata taarifa ili kuhamasisha unawaji mikono 
kwa maji safi salama na sabuni, kuonesha kwamba mabadiliko ya 
tabia yanayopimika yanaweza kufikiwa kwa kupitia gharama nafuu. 

Naipongeza serikali kwa jitihada zake zinaonekana kupitia wizara ya 
Afya chini ya kampeni ya Kitaifa ya Afya na usafi wa Mazingira kwa 
jamii ya watanzania kuanza kujua umuhimu wa unawaji wa mikono 
kwa maji safi salama na sabuni kwa kiwango cha wastani na hivyo 
basi kilichobakia ni kuendelea kuzidisha jitihada kwa watanzania na 
kuhakikisha kasi ya kuongeza huduma ya maji safi kila kona ya nchi 
kupitia wizara ya maji pamoja na wadau mbalimbali inaendelea, hii 
itaifanya serikali na jamii ya watanzania kufikia lengo lililokusudiwa. 

Tutambue kuwa suala la usafi wa kunawa mikono huenda 
sambamba na upatikanaji wa maji safi na salama kwa kila sehemu. 



Katika ulimwengu tulionao wenye pilika nyingi zinazotokana na 
ushindani wa kutafuta mbinu na njia tofautitofauti za kutuma 
ujumbe kuelekea kwa watu kutoka pande zote za dunia ili jamii 
ielimike inahitaji kampeni madhubuti tu na zilizobuniwa vizuri ndizo 
zinaweza kuleta mabadiliko ya tabia. 

Kwa nchi kama Tanzania tumethubutu, kilichobakia ni kuzidi 
kuweka hamasa na Elimu zaidi kwa jamii na kufanya tendo 
la kunawa mikono kwa maji safi salama na sabuni iwe ni kawaida 
na tabia ya kila mtu. 

 

"Hakuna lisilowezekana" 

Abdallah Mahia ni Afisa Afya wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma. 

 


