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MWONGOZO   WA   UCHAGUZI    WA    VIONGOZI 

WA NGAZI ZA VIJIJI, VITONGOJI NA MITAA 

UTAKAOFANYIKA TAREHE 27 NOVEMBA, 2024 

1.0   UTANGULIZI 
 

Mwongozo huu wa Uchaguzi wa viongozi wa Vitongoji, Vijiji 
na Mitaa umeandaliwa kwa lengo la kufafanua kwa lugha 
rahisi maudhui ya Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
katika ngazi za msingi. Kwa mujibu wa mwongozo huu ngazi 
za msingi za Serikali za mitaa zina maana ya Mitaa katika 
Mamlaka za Miji, Vijiji na Vitongoji katika Mamlaka za Wilaya 
na Mamlaka za Miji zenye Vijiji na Vitongoji. 

Kwa kufafanua kwa lugha rahisi mwongozo huu utawasaidia, 
Wasimamizi, Wasimamizi Wasaidizi, Wasimamizi wa Vituo 
vya Uchaguzi na Wadau wengine wa Uchaguzi kufahamu 
majukumu yao katika kusimamia mchakato mzima wa 
Uchaguzi. Aidha, Mwongozo huu utawawezesha wadau wa 
Uchaguzi, pamoja na mambo mengine, kufahamu haki na 
wajibu wa vyama vya siasa na wapiga kura. 

Ni mategemeo ya Ofisi ya Rais – TAMISEMI kuwa, kupitia 
Mwongozo huu, Uchaguzi utafanyika katika mazingira huru, 
uwazi, amani na haki kwa washiriki wote. OR – TAMISEMI 
kama Mamlaka ya Uchaguzi inatarajia kuwa Wasimamizi, 
Wasimamizi Wasaidizi, Wasimamizi wa Vituo, Mawakala na 
Wadau wengine wote wa Uchaguzi watashiriki katika 
shughuli za Uchaguzi wakizingatia maslahi mapana ya nchi 
yetu ikiwa ni pamoja na kudumisha demokrasia na 
kuimarisha amani, utulivu, mshikamano na umoja wa kitaifa. 

Pamoja na kufafanua Kanuni za Uchaguzi kwa lugha rahisi, 
Mwongozo huu umejumuisha pia mtiririko wa matukio ya 
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Uchaguzi kuanzia tarehe ya Tangazo la Uchaguzi hadi tarehe 
ya Uchaguzi. Ratiba ya Uchaguzi imefanywa kuwa ni sehemu 
ya Mwongozo huu ili kurahisisha rejea. 

2.0 TANGAZO LA UCHAGUZI 

2.1 Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais-TAMISEMI  ambaye 
ndiye mwenye dhamana ya Uchaguzi atatakiwa kutoa 
Tangazo la Uchaguzi tarehe 15 Agosti, 2024 litakaloainisha 
ratiba ya uchaguzi, shughuli zinazohusiana na uchaguzi na 
masharti muhimu ya Uchaguzi. 

2.2 Tangazo hilo litatolewa katika Magazeti ya Kiswahili 
na Kiingereza yanayosambazwa nchi nzima na katika 
vyombo vingine vya habari. 

2.3 Kutolewa kwa Tangazo kutakuwa ni mwanzo wa 
mchakato mzima wa shughuli za Uchaguzi. 

3.0 KUTANGAZA MAJINA NA MIPAKA YA VIJIJI, 
VITONGOJI NA MITAA 

3.1 Kila Msimamizi wa Uchaguzi atatakiwa kubandika 
katika sehemu ya matangazo ya uchaguzi majina ya 
maeneo na mipaka ya kila mtaa, kitongoji au kijiji 
kwa wakazi wa maeneo hayo kwa kuzingatia orodha 
ya vijiji, vitongoji na mitaa iliyotangazwa katika 
Gazeti la Serikali. 

3.2 Tangazo la  majina  na  mipaka  ya  vijiji,  vitongoji 
na mitaa litabandikwa tarehe 16 Septemba, 2024. 

3.3 Utaratibu huu una lengo la kuwawezesha wakazi 
kutambua na kufahamu mipaka ya maeneo ya 
Uchaguzi. 
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4.0 RATIBA YA SHUGHULI ZA UCHAGUZI 

4.1 Kila Msimamizi  wa  Uchaguzi  na  Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi atatakiwa kuzingatia ratiba ya 
matukio ya Uchaguzi kama ilivyo katika Kanuni za 
Uchaguzi na kama ambavyo yatakuwa yamefafanuliwa 
katika Mwongozo huu. 

4.2 Kila Msimamizi wa Uchaguzi atahakikisha anatoa 
elimu kwa umma na wadau mbalimbali kuhusu 
Uchaguzi katika Halmashauri husika. 

4.3  Kila Msimamizi wa Uchaguzi atatakiwa kufahamu 
idadi ya vijiji, vitongoji au mitaa itakayohusika 
kufanya Uchaguzi na kufahamu idadi ya wakazi 
waliojiandikisha kupiga kura ili kuandaa na 
kupeleka idadi ya kutosha ya vifaa vya uchaguzi 
wakati wa upigaji kura katika kila eneo. 

5.0 KUTOA MAELEKEZO KUHUSU UCHAGUZI 

5.1 Wasimamizi wa Uchaguzi watatoa maelekezo 
kuhusu Uchaguzi tarehe 26 Septemba, 2024. 

5.2 Maelekezo hayo yataelezea masuala muhimu 
yafuatayo: 

(a) tarehe ya kufanyika kwa Uchaguzi ambayo ni 
tarehe 27 Novemba, 2024; 

(b) muda na sehemu ya kuandikisha wapiga kura; 

(c) mahali na muda utakapofanyika uchaguzi; 

(d) kuwataka wakazi wote wenye sifa za kupiga kura 
kujiandikisha ili washiriki uchaguzi; 
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(e) kuwataka wakazi wenye umri wa miaka ishirini 
na moja au zaidi wanaotaka kugombea nafasi ya 
uenyekiti wa kijiji, ujumbe wa Halmashauri ya 
kijiji, au uenyekiti wa kitongoji, uenyekiti wa 
mtaa au ujumbe wa kamati ya mtaa kuchukua 
fomu za kugombea zinazopatikana kwenye Ofisi 
ya Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; 

(f) tarehe, muda na mahali pa kuchukua na 
kurudisha fomu. Muda huo hautazidi siku saba, 
yaani kuanzia tarehe 01 Novemba hadi tarehe 7 
Novemba, 2024; 

(g) siku ya uteuzi wa wagombea wa Uchaguzi 
ambayo itakuwa tarehe 8 Novemba, 2024; 

(h) muda wa kuwasilisha pingamizi dhidi ya uteuzi 
wa mgombea yeyote ambao utaanza tarehe 8, 
Novemba hadi tarehe 9 Novemba, 2024; 

(i) kipindi cha kuendesha mikutano ya kampeni za 
Uchaguzi ambacho kitakuwa ni siku saba kabla 
ya siku ya Uchaguzi kuanzia tarehe 20 Novemba 
hadi tarehe 26 Novemba, 2024; na 

(j) masuala mengine yanayohusu Uchaguzi. 

6.0 UTEUZI WA MSIMAMIZI WA UCHAGUZI, WASIMAMIZI 
WASAIDIZI WA UCHAGUZI NA WASIMAMIZI WA 
VITUO VYA UCHAGUZI 

6.1 kutakuwa na Msimamizi wa Uchaguzi, atakayeteuliwa 
kusimamia uchaguzi; 

6.2 kutakuwa na Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi na 
Wasimamizi wa Vituo vya Uchaguzi kwa kila mtaa, 
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kitongoji na kijiji watakaoteuliwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi; 

6.3 Wasimamizi wa Uchaguzi, Wasimamizi Wasaidizi wa 
Uchaguzi na Wasimamizi wa Vituo vya Uchaguzi 
watakaoteuliwa wanatakiwa kuwa na sifa zifuatazo: - 

(a) Wasiwe na dhamana au uongozi katika chama 
chochote cha siasa; 

(b) Wawe ni watumishi katika Utumishi wa Umma; 

(c) Wawe waadilifu. 

6.4 Uteuzi wa Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi na 
Wasimamizi wa Vituo vya Uchaguzi utafanyika 
kuanzia tarehe 19 Septemba hadi tarehe 25 Septemba 
2024. 

7.0 UANDIKISHAJI WA WAPIGA KURA: - 

7.1 Msimamizi wa Uchaguzi atateua Mtumishi  wa 
Umma mwenye sifa na uadilifu ambaye ataandikisha 
na kuandaa Orodha ya Wapiga Kura. 

7.2 Uteuzi wa Watumishi wa Umma watakaoandikisha 
wapiga kura na kuandaa Orodha ya Wapiga Kura 
utafanyika tarehe 6 Oktoba, 2024. 

7.3 Uandikishaji utafanyika katika kitongoji kwa ajili ya 
uchaguzi wa mwenyekiti wa kijiji, wajumbe wa 
Halmashauri ya kijiji na mwenyekiti wa kitongoji. 
Aidha, kwa upande wa mitaa uandikishaji utafanyika 
katika mtaa kwa ajili ya uchaguzi wa mwenyekiti wa 
mtaa na wajumbe wa Kamati ya Mtaa. 
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7.4 Uandikishaji wa wapiga kura utafanyika kwa muda 
wa siku kumi kuanzia tarehe 11 Oktoba, 2024 hadi 
tarehe 20 Oktoba 2024. 

7.5 Uandikishaji wa wapiga kura utafanyika kwenye 
majengo ya umma na pale ambapo hakuna jengo la 
umma, uandikishaji utafanyika sehemu ambayo 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atakuwa 
amekubaliana na viongozi wa vyama vya siasa. 

7.6 Majengo ya vyombo vya usalama, taasisi za dini na 
vyama vya siasa hayatatumika katika zoezi la 
uandikishaji wa wapiga kura. 

7.7 Vituo vya uandikishaji wa  wapiga  kura 
vitafunguliwa saa mbili kamili asubuhi na kufungwa 
saa kumi na mbili kamili jioni. 

7.8 Vyama vya Siasa vitaruhusiwa kuweka mawakala 
wao wakati wa uandikishaji wa wapiga kura kwa 
gharama zao. 

7.9 Wakati wa uandikishaji wananchi hawataulizwa 
masuala yanayohusu shughuli zao, uanachama wa 
chama cha siasa au dini. 

7.10 Tarehe 21 Oktoba, 2024 Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi atabandika nakala ya orodha ya wapiga 
kura katika sehemu ya matangazo ya Uchaguzi 
kuwezesha wananchi wakague orodha ya wapiga 
Kura ili: 

(a) kuweka pingamizi kuhusu usahihi wa orodha 
hiyo; 
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(b) kuomba orodha irekebishwe ili- 

i. kurekebisha jina lake; 

ii. kubadilisha taarifa zilizopo katika orodha 
hiyo; au 

iii. Kufuta jina lililoorodheshwa kwa vile 
aliyeorodheshwa amefariki au amekosa sifa za 
mpiga kura. 

7.11 Mkazi aliyejiandikisha kupiga kura atakuwa na haki 
ya kuweka pingamizi katika muda wa siku saba 
kuanzia tarehe 21 Oktoba, 2024 hadi tarehe 27 
Oktoba,2024. 

 

 
7.12 Pingamizi dhidi ya mtu kuandikishwa kuwa mpiga kura 

litawasilishwa kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
ambaye atatakiwa kulitolea uamuzi ndani ya muda 
wa siku mbili tangu tarehe ya  mwisho ya  ukaguzi 
wa Orodha ya Wapiga kura yaani tarehe 27 Oktoba 
hadi tarehe 28 Oktoba, 2024. 

8.0 SIFA ZA MPIGA KURA 

8.1 Mpiga Kura atatakiwa kuwa na sifa zifuatazo: 

(a) ni raia wa Tanzania; 

(b) ana umri wa miaka 18 au zaidi; 

(c) ni mkazi wa kijiji au kitongoji au mtaa ambao 
Uchaguzi unafanyika; 

(d) ana akili timamu; na 
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(e) awe amejiandikisha kupiga kura katika kitongoji 
au mtaa au kijiji husika. 

8.2 Mpiga kura atapoteza sifa ya kupiga kura endapo: 

(a) hana moja wapo ya sifa zilizoainishwa katika 
aya ya 8.1; 

(b) amejiandikisha kupiga kura katika kituo zaidi 
ya kimoja. 

9.0 SIFA ZA MGOMBEA 

9.1 Mkazi yeyote wa kijiji au kitongoji au mtaa anaweza 
kugombea nafasi yoyote katika Uchaguzi endapo: 

(a) ni raia wa Tanzania; 

(b) ana umri wa miaka 21 au zaidi; 

(c) anaweza kusoma na kuandika Kiswahili au 
Kiingereza; 

(d) ana shughuli halali ya kumwezesha kuendesha 
maisha; 

(e) ni mwanachama wa chama cha siasa na 
amedhaminiwa na chama hicho; na 

(f) ana akili timamu. 

9.2 Mtu hatakuwa na sifa za kugombea nafasi yoyote 
katika uchaguzi endapo: 

(a) amepoteza sifa zilizoainishwa katika aya ya 9.1; 



9  

(b) amehukumiwa hukumu ya kifo na Mahakama 
za Tanzania au anatumikia kifungo cha zaidi ya 
miezi sita gerezani; 

(c) hajatangaza kuwepo kwa mkataba au maslahi 
katika kampuni yenye mkataba na kijiji ambacho 
anataka kugombea; 

(d) amepoteza sifa ya kupiga kura; au 

(e) ataajiriwa au kuteuliwa katika wadhifa wowote 
katika Utumishi wa Umma au kuchaguliwa 
katika nafasi ya udiwani, ubunge, uspika wa 
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
umakamu wa Rais wa  Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania au urais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania; 

10.0 KUCHUKUA NA KUREJESHA FOMU ZA KUGOMBEA 
UONGOZI 

10.1 Wasimamizi wa Uchaguzi wataandaa fomu  za 
uteuzi wa kugombea nafasi zilizotajwa katika 
Kanuni na Mwongozo huu. Kila fomu itakuwa na 
nembo ya Halmashauri. 

10.2 Fomu za kugombea nafasi za uongozi katika 
uchaguzi zitatolewa kuanzia tarehe 01 Novemba 

hadi tarehe 7 Novemba 2024, kuanzia saa moja na 
nusu asubuhi hadi saa kumi kamili jioni. 

10.3 Fomu itakayorudishwa kwa Msimamizi Msa i di z i  
wa Uchaguzi bila kujazwa kwa kuzingatia matakwa 
ya kanuni haitatambuliwa na Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi katika kufanya uteuzi; 
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10.4 Kila Msimamizi wa Uchaguzi atatakiwa kuhakikisha kuwa 
fomu za uteuzi wa wagombea zinakuwepo za 
kutosha na zitatolewa bila masharti wala malipo ya 
aina yoyote. 

10.5 Mtu aliyechukua fomu ya kugombea nafasi ya 
uongozi atahakikisha anarejesha fomu husika ndani 
ya muda wa siku saba tangu siku ya kwanza ya utoaji 
wa fomu na baada ya fomu kurejeshwa mwombaji 
atapewa nakala moja na nakala moja itabaki kwa 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi. 

10.6 Msimamizi Msaidizi wa uchaguzi hatoruhusiwa 
kupokea kutoka kwa mtu yeyote fomu za uteuzi 
zitakazowasilishwa baada ya saa kumi kamili jioni ya 
siku ya mwisho ya kurejesha fomu. 

11.0 SEMINA ZA UCHAGUZI 

11.1 Wasimamizi wa Uchaguzi watatakiwa kufanya 
maandalizi ya kutosha na kuandaa semina ambazo 
Kanuni za Uchaguzi zitajadiliwa na kueleweka kwa 
Wasimamizi Wasaidizi na maafisa watakaohusika 
katika ngazi zote pamoja na viongozi wa vyama vya 
siasa. 

11.2 Wasimamizi wa Uchaguzi kwa kushirikiana na/au 
kwa kuwatumia Watumishi wa Umma watakuwa 
wakufunzi wa Semina za uchaguzi katika maeneo 
yao. 

11.3 Semina hizi zitafanyika kwa kupitia na kusoma 
mwongozo huu wa uchaguzi, ratiba yake; kanuni za 
uchaguzi kuanzia za mwenyekiti wa kijiji, wajumbe 
wa Halmashauri ya kijiji; mwenyekiti wa kitongoji, 
mwenyekiti wa mtaa na wajumbe wa kamati ya mtaa. 
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Msisitizo utolewe kuhusu hatua zote muhimu za 
uchaguzi, muda, na fomu za uchaguzi ili kuhakikisha 
uchaguzi unakuwa huru na wa haki. 

12.0 AINA NA IDADI YA WAJUMBE WATAKAOCHAGULIWA 

12.1 Halmashauri ya Kijiji itakuwa na wajumbe wasiozidi 
ishirini na tano watakaochaguliwa na wakazi wa 
vitongoji katika kijiji kama ifuatavyo: 

(a) Mwenyekiti wa Kijiji; 

(b) Wenyeviti wa vitongoji vilivyomo katika eneo la 
kijiji; 

(c) Wajumbe mchanganyiko wanawake na 
wanaume; na 

(d) Wajumbe wa kundi la wanawake ambao idadi 
yao haitakuwa chini ya theluthi moja ya wajumbe 
wote wa Halmashauri ya kijiji. 

12.2 Kamati ya Mtaa itakuwa na wajumbe wasiozidi sita 
watakaochaguliwa na wakazi wa mtaa. Wajumbe 
hao ni wafuatao:- 

(a) Mwenyekiti wa Mtaa; 

(b) Wajumbe wengine watano ambao kati yao 
wajumbe wasiopungua wawili watakuwa 
wanawake. 

12.3 Wenyeviti wa vitongoji watakaochaguliwa kutoka 
kila kitongoji katika Mamlaka za Miji Midogo. 
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13.0 UDHAMINI  WA VYAMA VYA SIASA 

13.1 Wagombea wa nafasi zote za uongozi watatakiwa 
kudhaminiwa na vyama vyao vya siasa. 

13.2 Kwa kuzingatia kwamba kila chama kina utaratibu 
wake wa kuteua au kutoa udhamini kwa wagombea 
wake, Wasimamizi wa Uchaguzi watatoa maelekezo 
mapema kwa Wasimamizi Wasaidizi kuzingatia 
yafuatayo wakati fomu zitakaporejeshwa: 

(a) Mgombea atahesabiwa kuwa amepata 
udhamini wa chama chake cha siasa endapo 
fomu ya maombi ya kugombea itakuwa 
imeidhinishwa na ngazi ya chini kabisa katika 
muundo wa chama chake; 

(b) Kwa nafasi ya uenyekiti kila chama cha siasa 
kitatakiwa kutoa mgombea mmoja. Endapo 
kutatokea wagombea zaidi ya mmoja kutoka 
chama kimoja cha siasa kwa nafasi hiyo, basi 
yule aliyeteuliwa na ngazi ya chini  kabisa 
ndiye atahesabika kuwa mgombea mwenye 
udhamini halali; 

(c) Kwa nafasi za ujumbe wa Halmashauri ya kijiji 
au Kamati ya Mtaa hakutakuwa na ukomo wa 
idadi ya wagombea kwa chama cha siasa. 
Chama cha siasa kinaweza kusimamisha 
wagombea wa nafasi hizo kulingana na nafasi 
zote zinazogombewa; 

(d) Kiongozi au afisa wa chama cha siasa ambaye 
atathibitisha udhamini katika fomu ya mgombea 
atatakiwa: 
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(i) kuandika majina yake matatu; 

(ii) kutaja wadhifa wake katika chama; na 

(iii) kugonga mhuri wa chama. 

(e) Mgombea atatakiwa kujaza nakala mbili (2) 
kwa kila ombi na zote zitatakiwa kuwa na saini 
ya kiongozi wa chama cha siasa na mhuri wa 
chama cha mgombea ikiwa ni uthibitisho wa 
kudhaminiwa kwake; 

(f) Mwisho wa kurudisha fomu ya kugombea 
utakuwa saa kumi kamili jioni ya tarehe 7 
Novemba, 2024. 

14.0 SIKU  YA  UTEUZI 
 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atafanya uteuzi wa 
wagombea wa nafasi za uongozi katika ngazi zote tarehe 
8 Novemba, 2024. 

15.0 UTARATIBU  WA  UTEUZI  WA  MGOMBEA  PEKEE 
 

Endapo kutakuwa na mgombea mmoja halali wa nafasi 
ya uenyekiti wa kijiji, kitongoji, ujumbe wa Halmashauri 
ya kijiji, uenyekiti wa mtaa au ujumbe wa kamati ya mtaa 
Msimamizi Msaidizi wa uchaguzi atamteua mwombaji 
huyo kuwa mgombea pekee kwa nafasi aliyoomba. 

16.0 PINGAMIZI KUHUSU UTEUZI 

16.1 Mgombea au mtu aliyeomba kuteuliwa anaweza 
kuweka pingamizi kuhusu uteuzi wa wagombea. 
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16.2 Pingamizi dhidi ya uteuzi wa wagombea litawasilishwa 
kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi kuanzia 
tarehe 8 Novemba hadi tarehe 9 Novemba, 2024 na 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atasikiliza na 

kutoa uamuzi kuanzia tarehe 8 Novemba hadi 
tarehe 10 Novemba, 2024. 

17.0 KAMATI YA RUFANI 

17.1 Makatibu Tawala wa Mikoa watateua wajumbe wa 
Kamati za Rufani kwa kila Wilaya ambao watasikiliza na 
kuamua pingamizi linalohusu uteuzi wa wagombea 
katika Wilaya husika tarehe 01 Novemba, 2024. 
Uteuzi utazingatia jinsia. 

17.2 Wajumbe wa Kamati ya Rufani ni wafuatao:- 

(a) Katibu Tawala wa Wilaya ambaye atakuwa 
Mwenyekiti; 

(b) Watumishi wa Umma wanne kutoka katika 
Taasisi za Umma zilizopo katika Wilaya husika; 
na 

(c) Mtumishi mmoja wa Umma kutoka Ofisi ya 
KatibuTawala wa Wilaya ambaye atakuwa 
Katibu. 

17.3 Watu wafuatao hawataruhusiwa kuwa wajumbe wa 
Kamati ya Rufani: 

(a) Watu wanaohusika na uteuzi wa wagombea 
kama vile Msimamizi wa Uchaguzi, Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi na Msimamizi wa Kituo; 

(b) Watumishi wa Halmashauri; 
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(c) Watumishi katika vyombo vya ulinzi na 
usalama; na 

(d) Viongozi wa Vyama vya Siasa katika ngazi 
yoyote. 

17.4 Mgombea au mtu ambaye aliomba kugombea ambaye 
hataridhika na uamuzi wa Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi kuhusu uteuzi atakuwa na haki ya kukata 
rufaa kwenye Kamati ya Rufani kuanzia tarehe 10 
Novemba hadi tarehe 13 Novemba, 2024. Muda wa 
kushughulikia rufaa utakuwa ni kuanzia tarehe 10 
Novemba hadi tarehe 13 Novemba, 2024. 

17.5 Uamuzi wa Kamati ya Rufani kuhusu rufaa dhidi ya 
pingamizi la uteuzi utakuwa wa mwisho. 

18.0 KAMPENI ZA UCHAGUZI: 

18.1 Kampeni za Uchaguzi zitafanyika kuanzia tarehe 20 
Novemba hadi tarehe 26 Novemba, 2024. 

18.2 Wagombea kwenye ngazi za vijiji, vitongoji na mitaa 
au wawakilishi wao au vyama vya siasa wanaweza 
kuitisha mikutano ya kampeni kwa kufuata ratiba 
itakayowasilishwa na wagombea, wawakilishi wao 
au vyama vya siasa na kuratibiwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi. 

18.3  Vyama vya Siasa vyenye wagombea vinaweza 
kuwateua wanachama wake kuendesha kampeni 
kwa niaba ya wagombea w a vyama vyao. 

18.4 Kampeni za uchaguzi zitaanza saa mbili asubuhi na 
zitamalizika saa kumi na mbili jioni ya kila siku ya 
kampeni. 
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18.5 Vyombo vya ulinzi na usalama hususan Jeshi la 
Polisi, Jeshi la akiba (Mgambo) wenye sare au Afisa 
yeyote anayesimamia ulinzi, vitatumika katika 
kuhakikisha kunakuwepo na usalama na utulivu 
katika mikutano ya kampeni na wakati wa uchaguzi. 
Vikundi vya ulinzi vya jadi au binafsi au vya 
mashabiki wa vyama vya siasa havitaruhusiwa 
kutumika kwenye maeneo ya mikutano ya kampeni 
au ya uchaguzi. 

18.6 Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi watatakiwa 
kuhakikisha vikundi vya uhamasishaji vya vyama 
vya siasa vinavyoshiriki uchaguzi vinatumika kwa 
madhumuni ya uhamasishaji na si vinginevyo. 

19.0 UTARATIBU WA KUPIGA KURA 
 

19.1 Uchaguzi utafanyika tarehe 27 Novemba, 2024 kuanzia saa 
mbili kamili asubuhi hadi saa kumi kamili jioni. 

19.2 Uchaguzi wa mwenyekiti wa kijiji, mwenyekiti wa 
kitongoji na wajumbe wa Halmashauri ya kijiji 
utafanyika katika vitongoji vilivyomo katika vijiji kwa 
Mamlaka za Wilaya na Mamlaka za Miji zenye Vijiji. 

19.3 Uchaguzi wa mwenyekiti wa mtaa na wajumbe wa 
kamati ya mtaa utafanyika katika mitaa iliyomo 
katika Mamlaka za Miji. 

19.4 Uchaguzi wa mwenyekiti wa kitongoji katika 
Mamlaka za Miji Midogo utafanyika katika vitongoji 
vilivyoko katika Mamlaka hizo. 

19.5 Kabla ya kuanza kupiga kura, Msimamizi wa Kituo 
atawaonesha wapiga kura sanduku la kupigia 
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kura lililo wazi na atalifunga kwa lakiri kwa namna 
ambayo itazuia kufunguliwa bila kukata lakiri. 

19.6 Kabla ya Msimamizi wa Kituo hajampatia mpiga 
kura karatasi za kupigia kura, atajiridhisha kama jina 
la mpiga kura limeorodheshwa katika orodha ya 
wapiga kura. 

19.7 Msimamizi wa Kituo anaweza kumtaka mpiga kura 
aoneshe kitambulisho kitakachoonesha kuwa jina la 
mpiga kura huyo ndilo lililomo kwenye orodha ya 
wapiga kura. Aina ya kitambulisho ambacho Msimamizi 
wa Kituo anaweza kumtaka mpiga kura kuonesha ni 
pamoja na: 

(a) kitambulisho cha mpiga kura; 

(b) kitambulisho cha kazi; 

(c) hati ya kusafiria; 

(d) kadi ya bima ya afya; 

(e) kitambulisho cha shule au chuo; 

(f) kitambulisho cha mifuko ya hifadhi ya jamii; 

(g) leseni ya udereva; au 

(h) kitambulisho cha taifa. 

19.8 Endapo mpiga kura atakuwa hana kitambulisho cha 
aina yoyote kilichotajwa katika kanuni za uchaguzi, 
lakini jina lake limo kwenye orodha ya wapiga kura 
iliyoandaliwa kwa mujibu wa kanuni za uchaguzi, 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atamruhusu mtu 
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huyo kupiga kura baada ya kutambuliwa na wakazi 
wa eneo husika. 

19.9 Kwenye ngazi ya Mtaa: - 

Kwa kuzingatia kuwa wajumbe wa Kamati ya Mtaa 
ni sita, wawili miongoni mwao wakiwa ni wanawake, 
Msimamizi wa Kituo atampatia mpiga kura karatasi 
tatu za kupigia kura kwa nafasi zifuatazo: - 

(a) nafasi moja ya Mwenyekiti; 

(b) nafasi tatu za wajumbe wa Kamati ya Mtaa 
kutoka kundi mchanganyiko la wanaume na 
wanawake; na 

(c) nafasi mbili za wajumbe wa Kamati ya Mtaa 
kutoka kundi la wanawake. 

19.10 Kwenye ngazi ya vitongoji vilivyoko katika Mamlaka 
za Miji Midogo, uchaguzi utakuwa ni wa mwenyekiti 
wa kitongoji tu. Hivyo, Msimamizi wa Kituo atampatia 
mpiga kura karatasi moja ya kupigia kura kwa ajili 
ya kuchagua mwenyekiti wa kitongoji. 

19.11 Kwenye ngazi ya Kijiji:- 

Kwa kuzingatia kuwa idadi ya wajumbe wa 
Halmashauri ya Kijiji haitazidi wajumbe ishirini na 
tano, theluthi moja miongoni mwao wakiwa ni 
wanawake, Msimamizi wa Kituo atampatia mpiga 
kura karatasi nne za kupigia kura kwa nafasi 
zifuatazo: - 

(a) Mwenyekiti wa Kijiji; 
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(b) Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji wa kundi 
mchanganyiko la wanaume na wanawake; 

(c) Wajumbe wa kundi la wanawake; na 

(d) Mwenyekiti wa Kitongoji. 

19.12 Kura zitakuwa za siri na zitapigwa katika majengo ya 
umma au sehemu ambayo Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi ataiteua baada ya kushauriana na 
wagombea, wawakilishi wao au vyama vya siasa. 

19.13 Majengo ya vyombo vya usalama, taasisi za dini na 
vyama vya siasa hayatatumika katika zoezi la 
kupiga kura. 

19.14 Mpiga kura ambaye ana mahitaji maalumu anaweza 
kumwomba mtu yeyote aliyemchagua yeye mwenyewe 
kumsaidia kupiga kura isipokuwa Msimamizi wa 
Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, Msimamizi 
wa Kituo, mgombea au mwakilishi wake. 

19.15 Mpiga kura ambaye hajui kusoma na kuandika 
anaweza kumwomba mtu yeyote aliyemchagua yeye 
mwenyewe kumsaidia kupiga kura isipokuwa Msimamizi 
wa Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, 
Msimamizi wa Kituo, Mgombea au Mwakilishi 
wake. 

19.16 Mtu mmoja hatoruhusiwa kumsaidia mpiga kura 
zaidi ya mmoja. 
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20.0 UTARATIBU WA UPIGAJI KURA KWA MGOMBEA 
PEKEE 

Mgombea wa nafasi ya uenyekiti wa kijiji, kitongoji, 
ujumbe wa Halmashauri ya kijiji, uenyekiti wa mtaa au 
ujumbe wa kamati ya mtaa, aliyetangazwa kuwa mgombea 
pekee atapigiwa kura ya NDIYO au HAPANA. 

21.0 KUHESABU KURA NA KUTANGAZA MATOKEO YA 
UCHAGUZI 

21.1 Msimamizi wa Kituo atahesabu kura mbele ya 
wagombea, mawakala, Msimamizi wa Uchaguzi, 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, Askari polisi au 
Askari wa jeshi la akiba(mgambo) mwenye sare au 
Afisa yeyote anayesimamia ulinzi na mwangalizi wa 
uchaguzi mwenye kitambulisho kwenye kituo cha 
kupigia kura. Kabla ya kuanza kuhesabu kura, 
Msimamizi wa Kituo atafanya yafuatayo: 

(i) atahakiki idadi ya wakazi waliopiga kura; 

(ii) atahesabu idadi ya karatasi za kupigia kura 
ambazo hazikutumika na kuziweka katika 
bahasha maalum; 

(iii) atakagua lakiri na kuona kama haijafunguliwa; 

(iv) atakata lakiri; na 

(v) atafungua sanduku la kupigia kura. 

21.2  Baada ya zoezi la kuhesabu kura kukamilika, 
Msimamizi wa Kituo atamtangaza mgombea wa 
nafasi ya uenyekiti wa kitongoji, kijiji au mtaa, 
ujumbe wa Halmashauri ya kijiji au ujumbe wa 
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Kamati ya Mtaa aliyepata kura nyingi kuwa 
mshindi. 

21.3 Endapo idadi ya kura kwa nafasi ya uenyekiti wa 
kijiji au mtaa zitalingana kwa wagombea wanaoongoza 
kura, Msimamizi wa Kituo atatangaza matokeo 
hayo na kuwasilisha taarifa kwa Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi ambaye atapanga tarehe 
nyingine ya uchaguzi ndani ya siku kumi na nne 
tangu tarehe ya uchaguzi. 

21.4 Endapo idadi ya kura kwa nafasi ya uenyekiti wa 
kitongoji zitalingana kwa wagombea wanaoongoza 
kura, Msimamizi wa Kituo atatangaza matokeo 
hayo na kuwasilisha taarifa kwa Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi ambaye atawasilisha taarifa 
kwa Msimamizi wa Uchaguzi ili apange tarehe 
nyingine ya uchaguzi ndani ya siku kumi na nne 
tangu tarehe ya uchaguzi. 

21.5 Mgombea pekee kwa nafasi ya uenyekiti wa 
kitongoji, kijiji au mtaa atakuwa amechaguliwa 
endapo atapata kura nyingi za NDIYO kati ya kura 
zote halali zilizopigwa. 

21.6 Endapo mgombea pekee kwa nafasi ya uenyekiti wa 
kijiji au mtaa atashindwa kupata kura nyingi za 
NDIYO au idadi ya kura za NDIYO au HAPANA 
zitalingana, Msimamizi wa Kituo atatangaza matokeo 
hayo na kuwasilisha taarifa hiyo kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi ambaye atapanga tarehe nyingine ya 
uchaguzi ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe ya 
uchaguzi. 

21.7 Endapo mgombea pekee kwa nafasi ya uenyekiti wa 
kitongoji, atashindwa kupata kura nyingi za NDIYO 
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au idadi ya kura za  NDIYO  au  HAPANA 
zitalingana, Msimamizi wa Kituo atatangaza 
matokeo hayo na kuwasilisha taarifa hiyo kwa 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ambaye atawasilisha 
taarifa kwa Msimamizi wa Uchaguzi ili apange 
tarehe nyingine ya uchaguzi ndani ya siku kumi na 
nne tangu tarehe ya uchaguzi. 

22.0 VIFAA VITAKAVYOTUMIKA KWENYE UCHAGUZI: 

Vifaa vifuatavyo vitatumika katika 
uchaguzi:- 

(a) Orodha ya wapiga kura wenye sifa za kupiga kura 
kwa eneo husika; 

(b) karatasi za kupiga kura; 

(c) meza moja ambayo itatumika wakati wa kuhesabu 
kura; 

(d) masanduku ya kupigia kura  y e n y e  k u o n e s h a  
ki tu  kilichomo ndani ya sanduku; 

(e) mifuko mikubwa ya kawaida itakayotunza kura 
baadaa kuhesabiwa na uchaguzi kukamilika; 

(f) Fomu za matokeo ya uchaguzi; 

(g) Fomu za kuomba kugombea; na 

(h) Mihuri ya Halmashauri ya Kijiji au Serikali ya Kijiji 
kwa maeneo ya vijiji na vitongoji; na mhuri wa 
Mtendaji wa Mtaa au Kata kwa uchaguzi wa viongozi 
wa mitaa. 
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23.0 UTARATIBU WA KUWASILISHA TAARIFA NA 
MATOKEO YA UCHAGUZI 

23.1 Matokeo ya uchaguzi wa mwenyekiti wa kijiji, 
wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji, wenyeviti wa 
vitongoji na mitaa na wajumbe wa Kamati ya Mtaa 
yatajazwa kwenye Fomu maalum ambayo itasainiwa na 
wagombea au wawakilishi wao pamoja na Msimamizi wa 
Kituo na kubandikwa kwenye sehemu ya matangazo ya 
uchaguzi. 

23.2 Nakala za matokeo ya uchaguzi wa mwenyekiti wa 
kijiji na wwa Halmashauri ya vijiji kutoka katika 
vitongoji zitawasilishwa Ofisi ya Serikali ya Kijiji 
kwa ajili ya kujumlishwa na kutangazwa washindi. 

23.3 Matokeo ya uchaguzi wa mwenyekiti wa mtaa na 
wajumbe wa Kamati ya Mtaa yatatangazwa 
katika ngazi ya mtaa husika. 

23.4 Matokeo ya mwenyekiti wa kitongoji yatatangazwa katika 
ngazi ya kitongoji husika. 

23.5 Wasimamizi wa vituo vya uchaguzi watatakiwa 
kuwasilisha matokeo ya uchaguzi kupitia fomu 
maalum zilizoainishwa kwenye kanuni za uchaguzi 
kwa Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi ngazi ya 
mtaa au kijiji yenye taarifa zifuatazo: 

(a) majina ya wagombea, v y a m a  vyao vya siasa 
na idadi ya kura walizopata; 

(b) idadi ya wakazi waliojiandikisha; 

(c) idadi ya wakazi waliopiga kura; na 
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(d) idadi ya kura zilizoharibika au kukataliwa. 

23.6 Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi ngazi ya mtaa 
na kijiji wataunganisha taarifa zinazotoka kwenye 
vitongoji na mitaa na kuziwasilisha kwa Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata ambaye naye 
ataziwasilisha kwa Msimamizi wa Uchaguzi. 

23.7 Msimamizi wa Uchaguzi ataunganisha taarifa zote 
za matokeo ya uchaguzi na kuweka kumbukumbu 
zake na kisha kutuma taarifa ya matokeo ya uchaguzi 
yenye kuonyesha taarifa zilizoelezwa katika aya ya 
23.5 kwa Katibu Mkuu – Ofisi ya Rais - Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa na nakala kwa Katibu 
Tawala wa Mkoa. 

24.0 UTARATIBU WA UTUNZAJI NA UTEKETEZAJI WA 
NYARAKA ZA UCHAGUZI 

Msimamizi wa Uchaguzi atahakikisha anatunza kwa 
usalama nyaraka zote zinazohusu uendeshaji wa 
uchaguzi. Baada ya siku thelathini tangu kutangazwa kwa 
matokeo ya uchaguzi, Msimamizi wa Uchaguzi 
atateketeza karatasi za kupigia kura na fomu za uteuzi za 
wagombea zilizotumika isipokuwa kama itaelekezwa 
vinginevyo kwa amri ya Mahakama kutokana na 
mwenendo wa mashauri ya uchaguzi. 

25.0 USHIRIKI WA VYAMA VYA SIASA 

25.1 Wasimamizi wa Uchaguzi watatakiwa kuitisha 
mkutano wa siku moja wa baina yao na viongozi wa 
vyama vya siasa ngazi ya Wilaya vyenye usajili wa 
kudumu ili:- 
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(a) kutoa elimu juu ya uchaguzi wa viongozi wa 
ngazi za vijiji, vitongoji na mitaa kwa mujibu wa 
kanuni za uchaguzi; 

(b) kuelekeza utaratibu utakaotumika kuandikisha wapiga 
kura kwenye orodha ya piga kura; 

(c) kuelezea sifa za wapiga kura na sifa za 
wagombea; 

(d) kuweka bayana idadi ya vijiji, vitongoji na mitaa 
iliyopo kwenye eneo la Halmashauri; na 

(e) kuelezea ratiba ya matukio yote muhimu hadi 
siku ya uchaguzi. 

25.2 Kila chama cha siasa kitawajibika kugharamia 
ushiriki wa wajumbe wake katika mkutano huo. 

26.0 NAFASI WAZI 

26.1 Nafasi ya uenyekiti wa kijiji, ujumbe wa Halmashauri ya 
kijiji, uenyekiti wa kitongoji, uenyekiti wa mtaa au 
ujumbe wa Kamati ya Mtaa itakuwa wazi endapo 
yatatokea mambo yafuatayo: 

(a) kifo cha mwenyekiti au mjumbe; 

(b) Mwenyekiti au Mjumbe kujiuzulu wadhifa 
wake; 

(c) Mwenyekiti au mjumbe kukosa sifa za kuwa 
mgombea; 

(d) kubatilishwa kwa matokeo ya uchaguzi; 
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(e) Mwenyekiti au mjumbe kukoma kuwa 
mwanachama wa chama cha siasa kilichomdhamini; 

(f) Mwenyekiti au mjumbe kuhama kijiji, kitongoji au 
mtaa kwa kadri itakavyokuwa; 

(g) Mwenyekiti kutoitisha mikutano mitatu mfululizo 
ya kawaida bila kuwa na sababu za msingi; 

(h) Mwenyekiti au mjumbe kutohudhuria mikutano 
mitatu mfululizo ya kawaida bila kuwa na 
sababu ya msingi; 

(i) kugawanywa kwa kijiji, kitongoji au mtaa; au 

(j) Mwenyekiti au mjumbe kuvuliwa madaraka 
kwa mujibu wa Sheria. 

26.2 Endapo litatokea jambo lolote litakalo sababisha 
nafasi wazi ya uongozi, Mtendaji wa Kijiji au Mtaa 
atatoa taarifa kwa Msimamizi wa Uchaguzi katika 
kipindi kisichozidi siku saba tangu kutokea kwa 
jambo hilo. 

26.3 Msimamizi wa Uchaguzi atatangaza kuwepo kwa 
nafasi wazi ya uenyekiti wa kijiji, ujumbe wa Halmashauri 
ya Kijiji, uenyekiti wa kitongoji, uenyekiti wa mtaa 
au ujumbe wa Kamati ya Mtaa ndani ya siku kumi na 
nne baada ya kupokea taarifa kutoka kwa Mtendaji 
wa Kijiji au Mtaa juu ya kuwepo kwa nafasi wazi. 

26.4 Nafasi ya uenyekiti wa kijiji, ujumbe wa Halmashauri ya 
Kijiji, uenyekiti wa kitongoji, uenyekiti wa mtaa au 
ujumbe wa Kamati ya Mtaa itajazwa katika muda wa 
siku sitini baada ya kutangazwa kuwa wazi. 
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27.0 ELIMU YA MPIGA KURA 

27.1 Mara baada ya tangazo la uchaguzi kutolewa, taasisi 
yoyote inayokusudia kutoa elimu ya mpiga kura 
kwa ajili ya uchaguzi wa Serikali za Mitaa, inaweza 
kuwasilisha maombi kwa Katibu Mkuu Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa. Maombi hayo 
yataambatishwa na nyaraka zifuatazo: 

(i) Cheti cha usajili; 

(ii) barua ya usajili kuthibitisha uhai wa taasisi; 

(iii) Katiba ya taasisi; 

(iv) majina na anwani za viongozi wa taasisi; 

(v) namba za simu za taasisi au viongozi; 

(vi) Anwani ya ofisi; 

(vii) Taarifa ya fedha inayoonesha vyanzo vya 
fedha; 

(viii) Taarifa ya rasilimali watu na vitendea kazi 
katia utoaji elimu; na 

(ix) Vibali vya kazi kwa wasio raia wa Tanzania. 

27.2 Taasisi ambazo zitapewa kibali cha kutoa elimu ya 
mpiga kura, zitatoa elimu ya mpiga kura kwa 
gharama zao wenyewe. 
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28.0 M W I S H O 

Mwongozo huu wa uchaguzi ni rejea rahisi ya Kanuni 
za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa Mwaka 2024 na 
siyo mbadala wa Kanuni za uchaguzi. Endapo kutatokea 
kukinzana kati ya Kanuni na mwongozo, Kanuni za 
uchaguzi ndizo zitakazo kuwa na nguvu. 

Wasimamizi wa Uchaguzi, Wasimamizi Wasaidizi wa 
Uchaguzi, Wasimamizi wa Vituo na wadau wote katika 
uchaguzi wa Serikali za Mitaa watakaohusika na shughuli za 
Uchaguzi wanatakiwa kusoma na kuzingatia kwa 
makini Kanuni za Uchaguzi pamoja na miongozo 
mbalimbali ambayo Waziri Mwenye dhamana anaweza 
kutoa atakapoona inafaa. 

 
 
 
 

………………………………………… 

DODOMA MOHAMED OMARY MCHENGERWA, 

15 Agosti, 2024  Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
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JEDWALI LA MATUKIO YA UCHAGUZI 
 

Na. TUKIO TAREHE MHUSIKA 

1. Tangazo la Uchaguzi 
kwa Umma 

15 Agosti, 2024 
Waziri Nchi, OR- 
TAMISEMI 

2. Maombi ya kuangalia 
uchaguzi 

30 Agosti-17 
Septemba, 2024 

Katibu Mkuu , OR- 
TAMISEMI 

3. Tangazo la majina na 
mipaka ya Vijiji na 
Vitongoji 

 
16 Septemba, 2024 

Msimamizi wa 
Uchaguzi 

4. Uteuzi wa 
Wasimamizi 
wasaidizi wa 
Uchaguzi na 
Wasimamizi wa 
Vituo. 

 
 

19-25 Septemba, 
2024 

 
 

Msimamizi wa 
Uchaguzi 

5. Maelezo kuhusu 
Uchaguzi 

26 Septemba, 2024 
Msimamizi wa 
Uchaguzi 

6. Semina kwa 
wasimamizi wasaidizi 
wa uchaguzi na 
wasimamizi wa vituo 

 
30 Septemba,2024 

 
Msimamizi wa 
Uchaguzi 

7. Uteuzi wa 
waandikishaji wa 
wapiga kura. 

 
6 Oktoba, 2024 

Msimamizi wa 
Uchaguzi 
Uchaguzi 

8. Viapo kwa 
waandikishaji wa 
wapiga kura, 
wasimamizi wa 
vituo na 
wasimamizi 
wasaidizi wa 
uchaguzi 

 
 

 
6-8 Oktoba, 2024 

 
 

 
Msimamizi wa uchaguzi 

9. Elimu kwa 
waandikishaji wa 
wapiga kura 

 
6-8 Oktoba, 2024 

Msimamizi wa 
Uchaguzi 

10. 
Zoezi la uandikishaji 
wa wapiga kura 

 
11-20 Oktoba, 2024 

Msimamizi wa 
Uchaguzi 
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11. Kubandikwa kwa 
Orodha ya Wapiga 
Kura 

 
21 Oktoba, 2024 

Msimamizi wa 
Uchaguzi 

12. Ukaguzi wa Orodha 
ya Wapiga Kura 

21-27 Oktoba, 2024 
Msimamizi wa 
Uchaguzi 

13. Pingamizi kuhusu 
uandikishaji wa 
wapiga kura 

 
21-27 Oktoba, 2024 

Msimamizi wa 
Uchaguzi Msaidizi 

14. 
Uamuzi kuhusu 
pingamizi 

 
27-28 Oktoba, 2024 

Msimamizi wa 
Uchaguzi 

Msaidizi 

15. Marekebisho ya 
Orodha ya Wapiga 
Kura 

 
27-28 Oktoba, 2024 

Msimamizi wa 
Uchaguzi 

Msaidizi 

16. Kukata rufaa dhidi ya 
uamuzi wa 
pingamizi 

 
28-29 Oktoba, 2024 

Msimamizi wa 
Uchaguzi 

17. 
Uamuzi wa rufaa 28-31 Oktoba, 2024 

Msimamizi wa 
Uchaguzi 

18. Kukoma uongozi 
kwa viongozi 
waliopo madarakani 

 
25 Oktoba, 2024 

Msimamizi wa 
Uchaguzi 

19. Kuchukua fomu za 
kugombea 

01 Novemba, 2024 
Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi 

20. Kurejesha fomu za 
kugombea 

01-07 Novemba, 
2024 

Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi 

21 Uteuzi wa Kamati ya 
Rufani 

01 Novemba, 2024 Katibu Tawala wa Mkoa 

22. Semina kwa kamati 
ya Rufani 

04 Novemba, 2024 
Msimamizi wa 
Uchaguzi 

23. 
Uteuzi wa wagombea 8 Novemba, 2024 

Msimamizi Msaidizi wa 
Uchaguzi 

24. Uwasilishaji wa 
pingamizi kuhusu 
uteuzi 

 
8-9 Novemba, 2024 

 
Mwombaji/Mgombea/ 

25. Uamuzi wa 
pingamizi kuhusu 
uteuzi 

 
8-10 Novemba, 2024 

Msimamizi wa 
Uchaguzi 

Msaidizi 
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26. Kukata rufaa dhidi 
ya uamuzi kuhusu 
pingamizi la uteuzi 

10-13 Novemba, 
2024 

Mwombaji/Mgombea/ 
Msimamizi wa 
Uchaguzi 

27. Uamuzi wa kamati 
ya rufaa 

10-13 Novemba, 
2024 

Kamati ya Rufani 

28. Uwasilishaji wa 
ratiba za mikutano ya 
kampeni 

kutoka katika Vyama 
vya Siasa 

 
 

14 Novemba, 2024 

 
Vyama vya Siasa/ 

Msimamizi wa 

Uchaguzi 

29. Uwasilishaji wa 
ratiba za mikutano 
ya kampeni kwa 
Mkuu wa Polisi wa 
Wilaya 

 
 

17 Novemba, 2024 

 
Msimamizi wa 
Uchaguzi 

30. 
Kuanza kwa kampeni 

20-26 Novemba, 
2024 

Msimamizi wa 
Uchaguzi 

31. 
Siku ya Uchaguzi 27 Novemba, 2024 

Msimamizi wa 
Uchaguzi 



 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
KIMEPIGWACHAPA NA MPIGACHAPA MKUU WA SERIKALI, TANZANIA 


