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SEHEMU A: URAIA 

Chagua  jibu lililo sahihi zaidi  kwa kuweka kivuli herufi ya jibu sahihi kwenye karatasi ya kujibia uliyopatiwa. 

1. Jukumu la ulinzi na usalama katika kata ni la____________ 
(a)  kamati ya maendeleo ya kata (b) baraza la mila la kata  (c) serikali kuu 

     (d) halmashauri ya maendeleo ya Wilaya   (e) wanajamii wote katika Kata. 
2. Sentensi ipi ni sahihi kuhusiana na mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya 

(a) Huchaguliwa na Mkurugenzi wa Halmashauri (b) Huchaguliwa na baraza la madiwani la wilaya (c)Huchaguliwa na 
Wabunge  (d) Hudumu kwa miaka 10 baada ya kuchaguliwa (e)Huteuliwa na Waziri wa Serikali za Mitaa 

3. Chombo kinachohusika na kutoa hukumu ya makosa ya jinai ni________ 
(a) Jeshi la polisi (b) Mahakama  (c)   Magereza (d).Idara ya uhamiaji   (e).  Jeshi la wananchi 

4. Mambo ambayo kila binadamu anastahili kuyapata bila kujali kabila, utaifa au jinsia huitwa 
  (a)Utawala bora  (b)Utawala wa sheria  (c) demokrasia   (d) haki za binadamu   
    (e) mbunge wa viti  maalumu 

5. Mashirika yafuatayo ni ya kimataifa isipokuwa______________ 
(a) WHO na UNICEF   (b)FAO na ILO   (c) UNDP na UNHCR    (d) UNDP na UNESCO 
( e) TANESCO na NDC 

6. Kwa mujibu wa katiba ya jamhuri ya muungano wa Tanzania, mgombea wa nafasi ya Urais anapaswa kuwa na miaka 
kuanzia:-________________ 
(a) 21 na kuendelea   (b) 61 na kuendelea (c) 50 na kuendelea  (d) 40 na kuendelea                             
(e)  18 na kuendelea 

7. Sentensi ipi sio sahihi kuhusiana na mwalimu Julius K.Nyerere_______________ 
(a) Alikuwa Rais wa kwanza wa Tanganyika   (b) Alikuwa Rais wa kwanza wa  Tanzania 
( c) Alikuwa Waziri Mkuu wa kwanza wa Tanganyika (d) Alikuwa waziri Mkuu wa kwanza wa Tanzania  (e) Alifariki 
tarehe 14.10.1999 

8. Uchaguzi wa kwanza ulioshirikisha vyama vingi nchini Tanzania ulikuwa mwaka_______________ 
(a) 1995   (b) 1992   (c) 2005     (d) 2010   (e) 2000. 

9. __________ ni kiongozi wa shughuli zote za serikali Bungeni 
(a) Rais  (b) Waziri Mkuu  (c ) Spika wa Bunge (d) Mwanasheria Mkuu ( e) Makamu wa Rais 

10. Mojawapo ya changamoto wanazozipata wajasiriamali ni pamoja na ______________; 
(a) Ukosefu wa leseni za biashara  (b) Kutokuwepo kwa benki na taasisi za fedha   (c) Upatikanaji wa masoko ya 

bidhaa na huduma  (d) Uwepo wa askari polisi na mgambo wengi maeneo ya mjini    (e ) Kutokuwepo kwa 
sera ya uwekezaji 

11. Jaji mkuu huteuliwa na  __________ 
(a) Rais   (b) Waziri mkuu  (c) Bunge  (d) Makamu wa Rais (e) Mwanasheria Mkuu 

 
12. Ili kudumisha amani na umoja wa Kitaifa tunapaswa__________ 

(a) Kuenzi lugha za makabila  (b) Kutii sheria bila shuruti (c) Kuenzi umoja wa makabila yetu                (d)   
Kuhakikisha kila raia wa Tanzania anaenda shule na kupata (e)Kila raia apitie mafunzo ya Kijeshi 

13. Kwa mara ya mwisho Tanzania ilifanya sensa mwaka gani? 
(a) 2012     (b) 2009   (c) 2002   (d) 2013     (e) 2010 



 
 
14. Mwakilishi wa wananchi katika vikao vya wilaya vya serikali za mitaa ni____________ 
(a) Mkuu wa wilaya (b) Mwenyekiti wa serikali za vijiji  (c) Afisa mtendaji kata  (d) Mwenyekiti wa wilaya wa chama 

tawala  (e) Diwani wa kata 
 
SEHEMU B: HISTORIA 

15. Zifuatazo ni hatua muhimu  za kiuchumi  katika mifumo ya maendeleo ya uzalishaji mali _________ 
(a) Ujima, Ukabaila, utumwa, ubepari na ujamaa   (b) Ujima, ubepari, ujamaa , utumwa, na ukabaila  

           (c)Ujamaa, Ujima, utumwa, ubepari na ukabaila   (d) Ujima, ubepari, utumwa, ujamaa na ukabaila  
           (e) ubepari Ujima, ukabaila, utumwa, na ujamaa 
16. Serikali ya Kijerumani ilitawalaje Tanganyika?  
    (a) Utawala wa moja kwa moja   (b) Utawala usio wa moja kwa moja     (c) Uwagawe na uwatawale        (d) 
Kuwatumia viongozi wa jadi na machifu   (e )Kutumia mtutu wa bunduki 

17. Kinjekitile Ngwale aliwaagiza wafuasi wake kutumia maji maalumu aliyoyaandaa wakati wa vita vya majimaji akiwa na 
lengo la __________. 

(a) Kuwatia moyo Waafrika katika mapambano na Wajerumani (b) Kuonyesha nguvu ya uchawi wake   (c) Kutumia 
sayansi ya Kiafrika katika vita  (d) Kubadili risasi kuwa maji (e)Kuwachanganya. 

18. Wazungu walitumia mbinu ipi kati ya zifuatazo kuanzisha ukoloni  barani Afrika? 
(a) Kuweka mikataba ya ulaghai na viongozi wa jadi  (b) Kutoa misaada ya nguo na chakula          ( c) 

Kuwachukua watu utumwani  (d ) Kuwapatia wananchi huduma za kijamii 
(e ) Kufanya biashara za kubadilishana 

19. Mwanadamu wa mwazo aliyeanza kutembea kwa miguu miwili alijulikana kama _____________ 
(a).  Primates ( b) . Homo sapiens (c) Homo Habilis (d) Zijnjanthropus (e) HomoErectus 
20. Jamii za Afrika Mashariki zilizowapinga wakoloni kwa njia ya vita ni pamoja na  

(a) Wanandi na Wahehe  (b) Wasangu na Wabena (c) Waha na Wakamba (d )Waganda na Wabena ( e) Wabena na 
Wapare 

21. Umoja wa mataifa (UNO) ni chombo kilichoundwa baada ya vita kuu ya pili ya dunia ambavyo vilikuwa mwaka 
______________ 

(a) 1914 – 1918     ( b) 1884 – 1885  ( c) 1905 – 1907   (d)  1978 – 1979  (e) 1939 – 1945 
 

22. Chombo kilichoundwa kutokana na nchi zilizotawaliwa na waingereza kiliitwa ____________ 
(a) Jumuiya ya Madola    (b) ECOWAS     (c) COMESA    (d) UN    ( e ) EAC 

23. ________ni vyama vya siasa vilivyopigania Uhuru wa Tanganyika na Zanzibar. 
(a) TANU na ASP    (b) TAA na UTP   (c) UTP na ZPPP    (d) ANC na ASP (e ) TANU na SHIRAZ 

 
24. Mwanasayansi aliyesoma na kutafiti mabadiliko ya mwanadamu na kujumuisha kuwa kiumbe huyo yupo kwenye kundi 

la Sokwe watembeao kwa miguu minne, anajualikana kwa jina la___________ 
(a) Charles Leakey     ( b) Dr. Leakey    (c) Charles dorwin 
(d) Livingstone na Dr. Leakey   ( e) Rebman na Dr. Leakey 
 

25. Vita vya kikabila vilivyosabisha wangoni kuhama nchini Afrika Kusini vinajulikana kwa jina la_________ 
(a) Mfekane   (b) Msafara wa Makaburu   (c ) Maji maji   (d) Khoisan 
(b) Vita baridi 
 

26. Mabadiliko ya mwanadamu kutokea mfumo mmoja kwenda mwingine hujulikana kama _______ 
(a) Uumbaji       ( b) Mapinduzi     (c)  Maendeleo         (d ) Mageuzi        ( e) Teknoloji 



27. Moja kati ya mbinu zifuatazo ilitumiwa na watawala wa kikoloni kudhoofisha ama kuua kabisa teknolojia ya Waafrika 
_______________ 

(a) Kubinafsisha viwanda vya Kiafrika      (b) Kufundisha kusoma na kuandika (c) Kufundisha Waafrika teknolojia za Ulaya  
(d) Vita vya mara kwa mara (e) Kuchoma viwanda vya waafrika 
28. Katika hatua za mwanzo za maendeleo ya ukuaji wa uchumi, Ugunduzi wa moto ulimsaidiaje binadamu? 

____________ 
(a) Kujikinga na baridi,  kuimarisha zana za mawe na kujihami  (b) Kujikinga na baridi, kutengeneza chakula, kujihami na 

wanyama wakali na  kuwinda   (c)  Kujikinga na wanyama wakali, kujenga nyumba bora na kulima  (d) Kijikinga 
na baridi, kujenga nyumba, na kufuga wanyama     (e) Kufuga wanyama, kujikinga na baridi,  kujenga 
nyumba bora, na kupika 

29. Ulimaji wa mazao ya biashara wakati wa utawala wa kikoloni ulisababisha uhaba wa chakula katika jamii za  kiafrika 
kwa sababu__________ 
(a) Waafrika walitamani  kulima kilimo biashara  (b) Waafika waliona mazao ya biashara  yana faida zaidi                  

(c) Waafrika walilazimishwa kupanda mazao ya biashara zaidi ya mazao ya chakula (d) Waafrika walikosa mbegu 
za  mazao ya chakula  ( e) Mazao ya biashara yalikuwa na soko kwa wafrika 

30. Ngome ya yesu  ilijengwa Mombasa nchini Kenya na_______ 
(a) Waingereza (b) Wareno (c) Wajerumani (d) Wahispania (e ) Waarabu  
 

SEHEMU C:  JIOGRAFIA: Chagua jibu sahihi na weka kivuli kwenye herufi ya jibu sahihi 

31.  Zifuatazo ni faida zitokanazo na madini katika uchumi  isipokuwa__________ 
(a)  Kutupatia fedha za kigeni  (b) Kutoa ajira   (c) Kutoa malighafi kwa ajili ya viwanda                         (d) Ufyekaji wa 

misitu kwa ajili ya uchimbaji wa madini  ( e) Husaidia ukuaji wa miji katika maeneo ya uchimbaji 
 
32. Kwa nini tunashauriwa kubadilisha upandaji wa mazao katika shamba ________ 
(a) Kuzuia wadudu waharibifu na kurutubisha udongo      (b) Kuzuia mmomonyoko wa udongo (c )Kuzuia uharibifu wa 

misitu  (d) Kuzuia uchafuzi wa hewa (e) Kuzuia uchafuzi wa maji 
 

33. Nchi za Afrika mashariki zipo katika uwanda wa kitropiki  lakini hali ya hewa tofauti. Hii ni kwa sababu ya _________   (a) 
Kuwepo kwa nyanda tofauti za hali ya hewa  (b) Kuwepo kwa aina tofauti za milima                (c) Kukosekana kwa mito 
ya kutosha (d) Kuwepo kwa tofauti za mipaka (a) Kuwepo kwa uongozi tofauti kwa kila nchi. 

 
34. Umbo lifuatalo ni matokeo  ya ___________ 

 

 

 

 

(a) nguvu ya  mvutano   (b) Nguvu ya mgandamizo   (c )Nguvu ya volkano     (d) Nguvu ya 
mlipuko  (e ) Nguvu ya mvutano na volkano 

 
35. Moja ya madhara ya kuongezeka kwa  kasi kwa idadi ya watu nchini Tanzania ni___________ 

(a) Kuongezeka kwa vita vya kikabila  (b)  kuongezeka kwa ugonjwa wa malaria (c) Kukosa huduma toshelevu za 
kijamii  (d)  kupungua kwa eneo la nchi (e) kutopata idadi ya wasomi wa kutosha 
 



36. Ikiwa ni saa 5.30 Asubuhi katika mji wa Lilongwe nyuzi 34 Mashariki, je itakuwa ni saa ngapi katika mji wa Mogadishu 
uliopo nyuzi 45 Mashariki ?___________ 

(a) Saa 5:44 asubuhi  (b) Saa 4:16 asubuhi   (c )  Saa 6:14 Mchana  (d)  Saa 4:16 usiku   (e )Saa 5.30 asubuhi 
37. Mistari ya kubuni inayochorwa kwenye ramani kutoka kaskazini kwenda  Kusini uitwaje? ----------- 

(a) Longitude    (b) Ikweta     (c). Kizio cha aktiki    (d) .Latitude    (e ) Griniwichi 
38. __________ni uoto wa asili unaopatikana mwambao wa bahari ya Hindi nchini Tanzania  

(a) Ukanda wa kisavana   (b) Vichaka    (c ) Ukanda wa kitropiki     (d) Misitu ya mikoko       (e) Ukanda wa nyasi 
  

39. Chombo kitumikacho kupima kiwango cha unyevunyevu kwenye hewa kinajulikana kwa jina la___________ 
(a) Windvane      (b) Hydrometa      (c ) Rain geji     (d)  Barometa    (e )Hygrometa  

40. .Nchi za mashariki ya kati ni maarufu kwa uzalishaji wa  _________ 
(a) Mafuta    (b) korosho     (c ) Miwa       ( d) Dhahabu     ( e) Ndizi 

41. Sehemu ya jangwa ambayo maji hupatikana huitwa_______ 
(a) Chemchem    ( b) Visiwa     (c )     Oasisi      (d) Mto       (e ) Kreta 

42. Jua la utosi katika mwezi Disemba huwa katika ____________ 
(a) Kizio cha Kusini  (b)  Tropiki ya Kansa   (c)  Ikweta (d) Kizio cha Kaskazini  (e) Tropiki ya Kaprikoni 

 
43. Kupwa na kujaa kwa maji baharini kunasababishwa na tukio lipi? ________ 
(a) Dunia kuzunguka jua     (b) Mvutano kati ya Dunia na Mwezi    (c) Dunia kujizungusha kwenye mhimili wake    

  (d) kupatwa kwa jua      (e ) Kupatwa kwa Dunia 
 
 

 
Soma kielelezo hapo chini kisha jibu maswali yafuatayo :-  

 

44. Herufi B inawakilisha ____  
(a) Pitio       (b) Njia       (c ) Mto      (d) Mfereji    (e )Daraja 

 
45. Tofauti kati ya kontua moja na nyingine ni _____   

(a) m. 100      (b) m.150      (c ) m.400      (d) m.0       (e ) m. 250 

 


