
 
 

RISALA YA UTII KUTOKA KWA WANANCHI WA WILAYA YA DODOMA 
KWA MHESHIMIWA RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
Mheshimiwa Rais; 
1.0 UTANGULIZI 
Kwa heshima na taadhima kwa niaba ya wananchi na viongozi wa Wilaya ya 
Dodoma napenda kuwapongeza na kuwakaribisha wakimbiza Mwenge wa 
Uhuru kwa mwaka 2018 katika Wilaya yetu wakiongozwa na Ndugu Charles 
Francis Kabeho. Wananchi wa Dodoma Mjini tunaungana na kauli mbiu ya 
Mwenge wa Uhuru kwa mwaka 2018 inayosema “Elimu ni Ufunguo wa 
Maisha, Wekeza sasa, kwa maendeleo ya taifa letu, tunasema mjisikie   mpo 
nyumbani, Karibuni sana.  
 
Mheshimiwa Rais, 
Wilaya ya Dodoma ilianzishwa mwaka 1973 na Mwaka 1980 ilipewa hadhi ya 
kuwa Manispaa na ilipofika tarehe 26, April 2018 ilitangazwa na Mhe: Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuwa Jiji. Wilaya ina ukubwa wa kilomita 
za mraba 2,769, ina jumla ya tarafa 4, Kata 41, Vijiji 18, Mitaa 170 na 
Vitongoji 89.  Kwa mwaka 2018 Wilaya inakadiriwa kuwa na idadi ya  watu 
wapatao  459,350 kati ya hao Wanaume ni 222,978 (48.54%) na Wanawake 
ni  236,372 (51.46%)  
 
Mheshimiwa Rais, 
Mwenge wa Uhuru katika Wilaya ya Dodoma umepata michango ya Jumla ya 
Tshs 28,300,000 ambapo Wananchi wamechangia Tshs 16,000,000,  
Halmashauri imechangia Tshs 10,000,000.00  na Wadau Tshs 2,300,000. 
Aidha  Mwenge wa Uhuru  umekimbizwa km 81 na umepitia miradi saba (7) 
yenye  Thamani ya kiasi cha Shs 5,251,746,910.80  ambapo mradi  1 ni wa 
mtu binafsi  miradi  minne (4)  Halmashauri ya Jiji la Dodoma, mradi 1 
TARURA na mradi 1 wa JKT Makutupora. 
 
 



Mheshimiwa Rais; 
2.0 MIRADI YA MWENGE MWAKA 2018 
Kwenye Mbio za Mwenge wa Uhuru kwa mwaka 2018 miradi iliyopitiwa na 
Mwenge wa Uhuru ni 7 ambapo miradi 4 imewekwa mawe ya Msingi, miradi 
2 imezinduliwa, na mradi 1 umetembelewa. Miradi hiyo imegharimu kiasi cha 
shilingi 5,251,746,910.80 kati ya fedha hizo kiasi cha shilingi 
812,000,000.00 ni mradi wa Serikali kwa (VETA), dhilinhi 1,265,267,980.00 
ni mradi  wa TARURA, shilingi 18,313,500.00  wa JKT Makutupora, shilingi 
2,263,677,374.80 VETA na shilingi 892,488,050.00 ni Halmashauri. 
 

 
Mheshimiwa Rais; 
3.0 MIRADI ILIYOPITIWA NA MWENGE KWA MWAKA 2017. 
Katika mwaka 2017 Mwenge wa Uhuru ulipitia Miradi 6 yenye Thamani ya 
kiasi cha Shs 4,215,497,397.00 ambapo miradi 2 ilifunguliwa, miradi 2 
iliwekewa mawe ya msingi na mradi 2 ilitembelewa. Kwa miradi iliyowekewa 
mawe ya msingi ni kiwanda cha zabibu cha Alko Vintages Company na 
barabara ya Mlimwa Ring Road (Phase I), ambapo Kiwanda cha mvinyo 
kimeshaanza uzalishaji na barabara imeshakamilika na inatumiwa na 
wananchi. 
 
 
Mheshimiwa Rais; 
4.0 UTEKELEZAJI WA MAAGIZO YA SERIKALI KATIKA SEKTA 
Katika kutekeleza agizo la  Halmashauri kuongeza ukusanyaji wa mapato na 
kutumia mfumo wa serikali za mitaa wa ukusanyaji mapato (LGRCIS na 
makusanyo kufanyika kwa kutumia mashine (POS).  Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma Kwa mwaka wa fedha 2017/2018 imefanikiwa  kukusanya jumla ya 
Shilingi 25,058,290,870 sawa na asilimia 120 ya lengo la shilingi 
20,798,303,295.00.  Aidha  kwa Mwaka  2018/2019 Halmashauri imejipanga 
kukusanyakiasi cha Shilingi 67,149,647,010.00  na kuwa na mpango wa 
kujitegemea ifikapo 2023 bila ruzuku kutoka Serikali kuu. 
 



Katika kutekeleza agizo la uwezeshaji wa vijana na wanawake kiuchumi, 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma kwa Mwaka 2017/2018 imechangia kiasi cha 
Shilingi 950,000,000.00 kwenye Mfuko wa Wanawake na Vijana kutoka 
katika vyanzo vya mapato ya  ndani vya Halmashauri kwa ajili ya kutoa 
mikopo kwenye vikundi vya uzalishajimali vya Vijana na Wanawake. Kiasi cha 
shilingi 464,000,000.00 zimeshakopeshwa kwa vikundi 234 vyenye sifa kati 
ya hivyo vikundi 66 vya vijana vimenufaika na jumla ya Shs 128,000,000.00 
na vikundi 168 vya Wanawake vilinufaika na jumla ya Shs. 336,000,000.00. 
Shilingi 486,000,000.00 ziko katika hatua ya kugawiwa katika vikundi 
vitakavyokuwa na sifa baada ya uhakiki. 
 
Katika kutekeleza agizo la upandaji miti 1,500,000 kwa kila Halmashauri 
nchini kila mwaka,  kwa Mwaka 2017/2018 Halmashauri ya jiji la Dodoma 
imefanikiwa kupanda miti 562,842 katika maeneo mbalimbali ya Jiji la 
Dodoma kwa kushirikiana na watu binafsi, taasisi za Umma, asasi za kijamii na 
makundi maalum Changmoto  kubwa ni  kipindi kirefu cha ukame.   
Halmashauri ya Jiji la Dodoma imetenga eneo la msitu lenye ukubwa wa hekta 
150 lililopo Mahomanyika kwa ajili ya utekelezaji wa agizo la Makamu wa 
Rais kuifanya Dodoma kuwa ya kijani. Eneo hili la msitu ndilo lililowekewa 
mpango wa kulindwa, kuhifadhiwa na kuendelezwa kwa ushirikiano kati ya 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma na Wakala wa Misitu Tanzania (TFS). 
 
Katika kutekeleza agizo la Tanzania ya Viwanda Halmashauri imefanikiwa 
kupima viwanja 983 kwa ajili ya viwanda vyenye ukubwa wa kuanzia ekari 3-
7 katika maeneo ya Nala na Mpunguzi. Pia jumla ya viwanja 48,013 
vimepimwa  kwa matumizi mbalimbali kama; Makazi,biashara,Taasisi,makazi 
na biashara,  na mashamba katika maeneo ya Mtumba, Ihumwa, Kikombo, 
Iyumbu, Nala, Zuzu, Itega, Nzuguni, Michese, Nkuhungu, Msalato, Mlimwa, 
Makulu, Miyuji, Mji wa Serikali, Uwanja wa mpira na michoro ya kina yenye 
jumla ya viwanja 83,056 yenye matumizi mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
makazi, makazi na biashara, biashara na huduma.  Aidha viwanja 67 
vimepimwa katika mji wa Serikali, kati ya hivyo 62 ni vya Mabalozi na 5 ni vya 
Mashirika ya Kimataifa ambavyo Mh: Rais wa Jamhuri ya Muungano 
amevigawa kwa Mabalozi. 



Kwa kuzingatia sera ya Maji ya mwaka 2002, huduma ya maji vijijini, kiwango 
cha maji kwa matumizi ya nyumbani katika vipindi vyote vya mwaka ni lita 25 
za maji safi na salama kwa mtu kwa siku, kwenye umbali usiozidi mita 400 
kutoka kwenye makazi ya watu na kila kituo kitahudumia watu 25. Huduma 
ya maji katika maeneo ya Vijijini inatolewa na Halmashauri ya Jiji la Dodoma.   
Kwa Mwaka 2017/2018 Halmashauri imekamilisha ujenzi wa miundombinu 
kwenye vijiji tisa (9) vya awamu ya kwanza ambavyo ni Ntyuka, Chididimo, 
Gawaye, Michese, Chigongwe, Mchemwa, Mkoyo na Chihanga, jumla ya vituo 
(Domestic point) 158 vimejengwa vyenye vitekeo 316 ambavyo jumla ya 
watu 53,471 wananufaika na huduma hiyo. Aidha kwa wakazi wa Mjini  
wanahudumiwa na DUWASA ambapo mahitaji ya maji kwa siku yanakadiriwa 
kuwa meta za ujazo 46,000 na uwezo wa uzalishaji ni mita za ujazo  60,500  
hivyo kuna ziada ya mita za ujazo  14,500 kwa siku. Hivi sasa DUWASA 
inazalisha, kusafirisha na kusambaza  maji wastani wa mita za ujazo 44,000 
kwa siku.  Hii ni kutokana na ufinyu wa mabomba ya kusambazia maji ili 
kuwafikia wananchi wote wenye uhitaji huo.   Hata hivyo mamlaka inaendelea 
na juhudi za usambazaji na ukarabati wa miundombinu ili waweze kuwafikia 
wananchi wengi zaidi. 
 
Katika kutekeleza agizo la kuanzisha Jumuiya za watumiaji maji  Halmashauri 
ya Jiji kwa mwaka 2018 imeanzisha Jumuiya za watumiaji maji 18 ambazo 
zimepatiwa  mafunzo na kusajiliwa kama vyombo halali vya usimamizi na 
uendeshaji wa miradi ya maji katika vijiji/mitaa ya Mapinduzi, Kikombo, 
Gawaye, Ihumwa, Mchemwa, Chihanga, Chigongwe, Chididimo, Mbalawala, 
Zuzu, Michese, Nkulabi, Chisichili, Matumbulu, Hombolo, Mkoyo, Nzasa na 
Mahomanyika.  
Katika kutimiza agizo la uanzishwaji wa majukwaa ya uwezeshaji wanawake 
kiuchumi Halmashauri ya Jiji la Dodoma imeanzisha jumla ya Majukwaa 41 ya 
Uwezeshaji Wanawake kiuchumi katika ngazi ya Kata na 1 katika ngazi ya 
Wilaya. Majukwaa haya ni chombo muhimu cha kuwawezesha wanawake 
waweze kujadiliana juu ya changamoto, mitaji na fursa za kiuchumi 
zinazopatikana katika maeneo yao. Changamoto kubwa ni vikundi vingi 
kutokuwa na sifa ya kukopesheka. 



Katika kutekeleza utoaji wa elimu bure Halmashauri ya Jiji la Dodoma kwa 
Mwaka wa 2017/2018 iliweza kupunguza tatizo la Madawati  Mashuleni kwa 
kutengeneza na kusambaza meza 500 na viti 500 kwa shule za Sekondari, 
utekelezaji huu unaunga mkono ujumbe wa Mwenge unaosema “ Elimu ni 
Ufunguo wa Maisha Wekeza sasa kwa Maendeleo ya Taifa Letu”  
 
 
Katika kutekeleza agizo la uboreshaji wa taaluma, Halmshauri imejikita katika 
kuhakikisha walimu wanawajibika ipasavyo kupitia ufuatiliaji wa mara kwa 
mara ikiwa ni pamoja na ushirikiano wa walimu na uongozi na kufanya vikao 
vya wadau vya mara kwa mara ili kujadili changamoto na kuzitatua, ambapo 
katika Mtihani wa kidato cha nne mwaka 2017 hali ya ufaulu imepanda 
kutoka asilimia 64.2 kwa mwaka 2016 hadi asilimia 74.05 kwa mwaka 2017. 
Aidha kwa Mtihani wa kumaliza Elimu ya Msingi ufaulu umepanda kutoka 
65% mwaka 2016 hadi 68% mwaka 2017. 
Katika kutekeleza agizo la usafi wa mazingira Halmashauri ya Jiji imefanikiwa  
kusafishaji, kuhifadhi, na kutupa taka ngumu kwenye  Dampo la Kisasa lililopo 
Chidaya lililojengwa kupitia Mradi wa TSCP, Halmashauri imefanikiwa 
kusomba taka tani 155 kati ya tani 305 zinazozalishwa kwa siku sawa na 
asilimia 66. Aidha jiji limeendelea na  utekelezaji wa agizo   la Serikali kupitia  
Ofisi ya Makamu wa Rais- Mazingira na Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa Dodoma 
kuhusu  kufanya usafi kila Jumamosi ya mwisho wa Mwezi na linatekelezwa 
ipasavyo kwa ushirikiano wa viongozi wote katika ngazi ya Mkoa, Wilaya na 
ofisi ya Mkurugenzi wa Jiji.  
 
 
Katika kutimiza agizo la Maafisa Ugani kuwa na madaftari ya Orodha ya 
wakulima jumla ya Kata 24 zimeshawasilisha takwimu za wakulima wao. 
ambapo wakulima 254,773 wamepatikana, mazao yanayolimwa  ni Uwele, 
Mtama, Mahindi, karanga,Zabibu na alizeti. Changamoto kubwa katika 
kutekeleza zoezi hili ni baadhi ya mashamba ya wakulima yako mbali na 
maeneo ya makazi hali iliyopelekea maafisa ugani/viongozi wa maeneo 
husika kutembea umbali mrefu. 
 



Kuhusu agizo la kuandaa taarifa ya hali ya kilimo cha zabibu itakayoainisha 
idadi ya mashamba, hali ya uzalishaji katika viwanda vya kutengeneza 
mvinyo, na hali ya soko la zabibu na mvinyo (Wine) ni kwamba Halmashauri 
ya Jiji la Dododma kuna  wakulima 1,234 wa zabibu wenye jumla ya hekta 
717 zinazozalisha wastani wa tani 7,933 kwa mwaka na uwezo wa uzalishaji 
wa mvinyo katika baadhi ya viwanda vya kukamua zabibu ambavyo ni  
CETAWICO lita 3,000,000, ALKO Vitage Co. Ltd lita 1,500,000, Bihawana 
Winery Company lita 60,000, Miyuji Precious Blood  Winery lita 40,000, 
Veyula Mission Winery lita 60,000 na wasindikaji wadogo lita 75,000. 
Changamoto kubwa ni viwanda hivyo kukosa sehemu ya kupeleka mchuzi 
uliokamuliwa hali iliyosababishwa na Kampuni ya TBL kupunguza kasi ya 
kununua mchuzi wa zabibu. Hali hii pia inapelekea kukosekana kwa soko la 
uhakika la zao la zabibu kwa wakulima. 
 
 
Halmashauri ya Jiji imefanya ununuzi wa mbegu bora za mtama, viazi lishe na 
muhogo jumla ya Tani 2.3 zenye gharama ya Tsh 10,000,000.00 
zilizonunuliwa na kusambazwa kwa wakulima kupitia vikundi katika Vijiji 14, 
wakulima mmoja mmoja wenye uhitaji, na Taasisi za Elimu (Mashule). 

 
Katika kutekeleza agizo la upandaji wa miti ya korosho Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma ilipokea kilo 192 za mbegu za korosho. Miche 21,827 ilioteshwa na 
kiasi cha miche 15,631 ilisambazwa kwa wakulima 150 kwenye kata 25 na 
taasisi 8. 
 
 
Katika kutekeleza agizo la upigaji chapa mifugo Halmashauri ya Jiji la Dodoma 
imefanikiwa kupiga chapa  jumla ya ng`ombe 64,933 na punda 24  sawa na 
90.4% ya lengo ambalo ni kupiga chapa ng`ombe 71,826.Changamoto kubwa 
ilikuwa ni wafugaji kuhamisha  mifugo kwa ajili ya kutafuta malisho kwenye 
maeneo mengine jambo lililosababisha kutofikia lengo kwa asilimia 100. 
 
 



Mheshimiwa Rais; 
5.0 MIRADI YA MAENDELEO YA WANANCHI. 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma iliidhinishiwa kukusanya na kutumia shilingi 
28,881,064,347.37 kwa ajili ya miradi ya Maendeleo, fedha zilizopokelewa ni 
shilingi 18,766,779,261.99.  kati ya fedha hizo shilingi 13,590,241,893.00 ni 
fedha za miradi ya Maendeleo zinazotokana na mapato ya ndani sawa na 
asilimia 72  na  shilingi 5,176,537,368.90 ni fedha za ruzuku ya Serikali kuu. 
Sawa na asilimia 28  Aidha miradi iliyotekelezwa ilikuwa ni pamoja na ulipaji 
wa fidia na upimaji viwanja shilingi 9,439,819,227.00 na shilingi 
3,566,832,598.46 zilitumika kwa ajili ya miradi ya Elimu, Afya, Maji na  usafi 
wa mazingira. 
Serikali imetekeleza mradi wa uboreshaji vituo vya Afya vya Makole, Hombolo 
na Mkonze yenye jumla ya shilingi 1,400,000,000.00, mradi wa Kituo cha 
Afya Makole umekamilika na unafanya kazi, Hombolo uko katika hatua ya 
ukamilishaji  na Mkonze uko katika hatua za awali.  Kupitia mradi wa TASAF 
mabwawa 26 yamekarabatiwa, makinga maji 9, kilimo cha bustani za 
mbogamboga 13 na uoteshaji wa vitalu vya miti 36 kwa gharama ya shilingi 
490,728,000.00. 
 
Mheshimiwa Rais; 
Katika kutekeleza agizo la Serikali la kuzitaka Halmashauri zote nchini 
kutenga fedha kwa ajili ya kugharamia ulinzi Mashuleni Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma imetenga jumla ya Shilingi 157,920,000.00 kwa mwaka wa fedha 
2018/2019 kwa ajili ya kulipia, gharama za ulinzi, Maji na Umeme kwenye 
shule zote 94 za Msingi za Umma. 
 
Kwa Mwaka wa fedha 2018/2019 Halmashauri ya Jiji la Dodoma imetenga 
jumla ya Shilingi 2,553,512,908.00 sawa na asilimia 10 ya mapato ya ndani 
baada ya kuondoa fedha za “Revolving fund” kwa ajili ya kutoa mikopo kwa 
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu. 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma inaendelea kutekeleza uboreshaji wa 
miundombinu mbalimbali inayotoa huduma kwa wananchi, kwa kupitia mradi 
wa Tanzania Strategic Cities Project (TSCP) Halmashauri ya Jij la Dodoma 
inatekeleza ujenzi wa Kituo cha kisasa cha mabasi ambacho kitakuwa na 



uwezo wa kupaki  mabasi 250, bajaji na pikipiki 300, magari madogo 600 na 
maeneo maalum kwa ajili ya Machinga ndani ya kituo cha mabasi ili 
kutekeleza agizo la Mhe. Rais la kuwa na Machinga katika eneo la stendi. 
 
Miradi mingine itakayotekelezwa ni kituo cha maegesho ya malori, soko, 
Bustani ya kupumzikia ya Chinangali, ujenzi wa km 26 za barabara kiwango 
cha lami na ujenzi wa km 6.5 za mitaro ya maji ya mvua. Miradi hii kwa jumla 
itagharimu kiasi cha Tsh 77, 881, 955,400.34 hadi kukamilika na inategemea 
kukamilika mwezi Septemba, 2019.  
 
Mheshimiwa Rais; 
6.0 MAPAMBANO DHIDI YA UKIMWI  
6.1 HALI MAAMBUKIZI YA VVU 
Hali ya  maambukizi ya VVU katika Jiji la Dodoma imeongezeka kutoka 3.9%  
kwa mwaka 2017 hadi kufikia asilimia 4.1 kwa mwaka 2018 ikilinganishwa 
na Mkoa wa Dodoma wenye kiwango cha Maambukizi ya VVU ya asilimia 
5.0%.  
 
Katika kipindi cha 2017/ 2018 Chini ya kauli mbiu inayosema “ Mwananchi 
Jitambue Pima afya yako sasa” Jumla ya  watu 45,415 (Me 22,639,Ke 
22,776) walijitokeza na kupima maambukizi ya Virusi Vya UKIMWI kwa 
hiyari kati yao wenye maambukizi walikuwa ni 1,885( 4.1%). 
Ili kufikia malengo ya Tanzania kwamba ifikapo mwaka 2020 asilimia 90 ya 
watu wanaoishi na VVU wanatambua hali zao za maambukizi, mpaka sasa 
asilimia 90 kati yao wanatumia ARV na asilimia 90 ya wanaotumia ARV 
kiwango chao cha VVU mwilini kinashuka. Halmashauri ya Jiji la Dodoma 
imeweza kushiriki katika zoezi la uzinduzi wa Kampeni ya “Furaha Yangu” na 
inayoongozwa  na kauli mbiu  “ Pima, Jitambue, Ishi, jumla ya watu 4,754 
walijitokeza, waliogundulika na maambukizi ya VVU walikuwa 110  sawa na 
2.3%. 
 
Jumla ya wagonjwa wapya 2,365 waliogundulika kuwa na maambukizi ya 
VVU walianzishiwa dawa za kufubaza VVU hivyo kufikisha idadi ya WAVIU 
waliopo katika tiba kuwa 11,420 ambayo ni sawa na 90.1% ya lengo. Dawa 



zikitumika ipasavyo hupunguza kwa kiwango kikubwa maambukizi mapya ya 
VVU na kuboresha hali ya maisha ya WAVIU.  Aidha katika kupambana na 
maambukizi mapya ya VVU elimu imetolewa na jumla ya kondomu 135,211 
zilisambazwa katika Kata zote 41 za Jiji. 
 
Halmashauri ya Jiji  la Dodoma inashirikiana na wadau mbalimbali katika 
utekelezaji wa afua za mapambano dhidi ya UKIMWI. Wadau hao ni pamoja na 
Engender heath, HPSS,John Snow Inc.(JSI),PSI,TIENAI,ILO, CMSR, BAOBAB 
COMMUNITY FOUNDATION kupitia mradi wa (SAUTI), NACOPHA – KONGA 
kupitia mradi wa (SAUTI YETU), Sharing World Tanzania,TIKVAH 
HOMES,KISEDET, Bakwata, Jumuia ya Kikristo Tanzania, 
SORF,JHPIEGO,EGPAF, na Baylor International. 
  
Mheshimiwa Rais; 
7.0 MAPAMBANO DHIDI YA UGONJWA WA MALARIA 
Chini ya kauli mbiu inayosema “Shiriki kutokomeza Malaria kwa manufaa 
ya Jamii” Halmashauri ya Jiji la Dodoma imefanya kampeni maalum ya 
kupambana na Malaria kwa kupulizia  dawa kwenye  mazalia ya mbu katika 
mabwawa, visima na makaro ya kuhifadhia maji machafu katika Kata 41 za Jiji 
la Dodoma ambapo. Jumla ya lita 1,280 za dawa zimekwisha kutumika kwa 
awamu ya kwanza. Pia katika kutekeleza mkakati wa kinga ya malaria kwa 
mama na mtoto, jumla ya vyandarua vyenye viuatilifu 12,160 vimesambazwa 
kwenye vituo vya huduma za afya kwa ajili ya kupewa kina mama wajawazito 
na watoto wenye umri chini ya miaka mitano. Hali ya maambukizi ya malaria 
imepungua na kufikia 0.9% katika jiji la Dodoma ukilinganisha na kiwango 
cha kitaifa cha 9% kwa mwaka 2018.  

 
Mheshimiwa Rais; 
8.0 MAPAMBANO DHIDI YA MADAWA YA KULEVYA 
Chini ya kauli mbiu inayosema “Tuwasikilize na kuwashauri watoto ili 
wasitumie dawa za kulevya” Halmashauri kwa kushirikiana na wadau 
wameendelea kutoa elimu juu ya madhara ya matumizi ya madawa ya kulevya 



kwa vijana wapatao 287 (Me 128 Ke 59) wanaotumia madawa mbalimbali ya 
kulevya. Idadi ya vijana waliondikishwa katika Sober House ni 68. 

Mheshimiwa Rais; 
9.0 HATUA ZILIZOCHUKULIWA JUU YA MAPAMBANO DHIDI YA RUSHWA. 
Taasisi ya kuzuia na kupambana na Rushwa ofisi ya mkoa kwa kipindi cha 
2017/2018 kazi zilizotekelezwa ni kama ifuatavyo. Taarifa zilizopokelewa 
katika kipindi hicho ni 150, Kesi zilizofunguliwa ni 11, kesi zilizoshinda 2, 
kesi zinazoendelea 9 na fedha zilizookolewa ni Tsh 6,797,633,873.Pia taasisi 
ilifanikiwa kufungua klabu za wapinga rushwa 64, kuimarisha klabu 33, kutoa 
semina 24, mikutano 30, makala 4, vipindi vya redio ni 11 na maonesho 2 
yalifanyika.Katika uchambuzi wa mifumo uliofanyika katika Taasisi za serikali 
6, warsha 5 na ufuatiliaji wa maazimio ya warsha 5. 

Mheshimiwa Rais; 
10.0 UWEKEZAJI KATIKA ELIMU 
10.1 Halmashauri ya Jiji la Dodoma inaungana na  ujumbe wa Mwenge kwa 
mwaka 2018 unaosema “Elimu ni ufunguo wa maisha wekeza sasa kwa 
maendeleo ya Taifa letu “ kwa  kuelimisha na kuhamasisha wananchi 
kuwekeza katika elimu, kama hatua muhimu ya kuzalisha nguvu kazi yenye 
ujuzi wa kusaidia Taifa katika kufikia mapinduzi ya kiuchumi 
yatakayoiwezesha Tanzania kuwa nchi ya uchumi wa kati ifikapo mwaka 
2025, kwa Mwaka wa fedha 2017/2018 Halmashauri ya Jiji  iliitisha kikao cha 
wadau wa elimu ili kuhamasisha uboreshaji wa elimu na kuweza kuongeza 
uwekezaji kwa watu binafsi katika elimu. 
 
10.2 UJENZI WA MIUNDOMBINU YA SHULE 
Kwa upande wa miundombinu na vifaa vya shule za msingi, Wilaya 
imeendelea kuwekeza kwa kushirikisha wadau mbalimbali na kutenga fedha 
kutokana na mapato ya ndani ya Halmashauri ya Jiji. Kupitia  programu ya 
EP4R, jumla ya vyumba 35 vya madarasa vimejengwa katika shule za msingi 
5 kwa thamani ya shilingi 660,000,000/= matundu ya choo 85, yenye 
thamani ya shilingi 94,840,510/= na nyumba 4 za walimu zenye thamani ya 
shilingi 217,000,000. Katika mwaka wa huu wa fedha 2018/2019 
Halmashauri imetenga jumla ya shilingi 1,469,976,000/= kutokana na 



makusanyo ya ndani kwa ajili ya kuboresha na kuongeza miundombinu ya 
shule za msingi. Miongoni mwa shughuli zitakazofanywa ni ununuzi wa 
madawati 2,650, kukamilisha vyumba 67 vya madarasa, nyumba 13 za 
walimu, majengo 6 ya utawala na matundu 62 ya choo. Aidha kupitia miradi 
ya EQUIP jumla ya shilingi 145,000,000/= zimetolewa kwa ajili ya ujenzi wa 
shule shikizi 2 na kumalizia maboma 2 ya madarasa.  
 
Katika mwaka 2017/2018 Miundombinu ya shule za sekondari imejengwa 
ambapo Jumla ya madarasa 25 yamejengwa na kukamilika katika shule za 
Sekondari 11, matundu ya vyoo 55 yamejengwa katika shule 5 Ujenzi wa 
hosteli 4 katika shule 4. Sambamba na maabara 14 pia zipo katika hatua ya 
umaliziaji na nyingine 11 zimeanza kuendelezwa katika mwaka wa fedha 
2018/19 na tunategemea maabara 25 zitakamilika. 
 
10.3 Kwa kuzingatia umuhimu wa sayansi katika mapinduzi ya viwanda. 
Shule za Msingi na sekondari zimeendelea kuwahamasisha wanafunzi wa jinsi 
zote kupenda masomo ya sayansi kwa njia shirikishi ikiwa ni pamoja na 
kuunda klabu za Sayansi na kuboresha ufundishaji wa masomo husika kwa 
kuwajengea uwezo walimu wa masomo hayo kwa njia ya mafunzo. 
 
10.4 Wilaya ya Dodoma ina jumla ya vyuo 2 vya ualimu, vyuo 6 vya Elimu ya 
juu vinavyotoa mafunzo katika fani mbalimbali na vyuo vya ufundi 21 
vinavyowaandaa mafundi wa fani anuwai zenye mchango mkubwa katika 
maendeleo ya sekta ya viwanda. 
 
Sisi wananchi wa Wilaya ya Dodoma tumefarijika sana kwa ujio huu wa 
Mwenge wa Uhuru ambao ni ishara ya Utaifa na Uhuru wetu. Kwa kupitia 
mbio za mwenge wananchi wa Dodoma tunakupongeza Mheshimiwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuwezesha Makao Makuu ya Serikali 
kuhamia Rasmi Dodoma, kusimamia rasilimali za Watanzania kutopotea, 
Kusimamia miradi mbalimabali kama   Kutangazwa kwa Ujenzi wa Uwanja wa 
ndege Msalato, Ujenzi wa uwanja wa kisasa wa michezo wa kimataifa kata ya 
Nzuguni, Ujenzi wa Ikulu Chamwino, Ujenzi wa Reli Standard Gauge, Mungu 
aendelee kukulinda na kukupa maisha marefu. Tunawapongeza wakimbiza 



Mwenge Kitaifa kwa kazi nzuri mliyoifanya ya kukimbiza Mwenge wa Uhuru 
toka ulipowashwa hadi kufikia leo tarehe 05/08/2018. Tunawaombea ninyi 
nyote wakimbiza Mwenge na kiongozi wa mbio hizi Mungu awape nguvu na 
afya ili muweze kukamilisha kazi hii nzito ya Kitaifa salama. 
 
SISI WANANCHI WA WILAYA YA DODOMA 
 
Nawasilisha 

Patrobas Katambi 
MKUU WA WILAYA DODOMA 

 


