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MAELEZO YA MHE. DKT. PHILIP ISDOR MPANGO KWENYE 

VYOMBO VYA HABARI KUHUSU MALIPO YA MADAI YA 

MALIMBIKIZO YA MISHAHARA KWA WATUMISHI  

WA UMMA  

 

Ndugu Wawakilishi wa vyombo vya habari, nimewaiteni leo hii ili 

niwape taarifa fupi kuhusu malipo ya madai ya malimbikizo ya mishahara 

kwa Watumimishi wa umma waliokuwa na madai ili muweze kuufikishia 

umma wa Watanzania. 

Serikali kupitia mfumo wa taarifa za kiutumishi na mishahara (Human 

Capital Management Information System – HCMIS) kufikia tarehe 01 Julai 

2017 ilikuwa na madai ya malimbikizo ya mishahara yenye jumla ya shilingi 

127,605,128,872.81 kwa watumishi 82,111 Wakiwemo walimu 53,925 

waliokuwa wanadai shilingi 53,940,514,677.23  sawa na asilimia 42.27 ya 

madai yote,   na wasiokuwa walimu 28,186 waliokuwa wanadai jumla ya 

shilingi 73,664,614,195.58 sawa na asilimia 57.73 ya madai yote. Madai 

haya yalikuwa ya muda mrefu mengine yakiwa ya kuanzia mwaka 2005 

hadi mwaka 2017 

Madai haya yalijumuisha mishahara isiyolipwa, tofauti ya mishahara 

kutokana na kukaimu na nyongeza za mishahara zilizotokana na 

kupandishwa vyeo na kuchelewa kurekebishiwa mishahara. 

 

MATOKEO YA UHAKIKI WA MADAI YA SHILINGI BILIONI 

127,605,128,872.81 KWA WATUMISHI 82,111 

a) Madai ya watumishi 27,389 kati 82,111 yenye jumla ya shilingi  

43,393,976,807.23 ikiwa ni asilimia 34 ya madai yote ya shilingi 

bilioni 127,605,128,872.81  yaliyohakikiwa yameonekana ni 

sahihi na yanastahili kulipwa bila marekebisho.  

 



2 
 

b) Madai yanayostahili kulipwa yanajumuisha shilingi bilioni 16.25 kwa 

walimu 15,919 na shilingi bilioni 27.15 kwa watumishi wasiokuwa 

walimu  11,470 

 

c) Madai yote yaliyoonekana kuwa sahihi ya shilingi bilioni 

43.39 yatalipwa pamoja na mshahara wa mwezi Februari 

2018 kwa mkupuo mmoja. Malipo ya Madai haya ambayo 

mengine yana zaidi ya miaka kumi majina ya walipwaji 

wote yatatangazwa kwenye magazeti kuanzia kesho 

tarehe 10 Februari, 2018.  

 

 

Kwa matokeo hayo ya uhakiki, mazoezi yaliyofanyika likiwemo  zoezi la 

kuwaondoa kwenye Mfumo wa malipo ya mshahara (“payroll”) watumishi 

hewa, vyeti feki na wasio kuwa na sifa na  uhakiki wa madai ya 

malimbikizo ya mishahara uliofanyika limeweza kuokoa jumla ya shilingi 

bilioni 84.22 ambazo ni sawa na asilimia 66 ya madai yote ya malimbikizo 

ya awali ya shilingi bilioni 127.61 yaliyokuwa kwenye mfumo ambazo 

bila zoezi la uhakiki kufanyika zingelipwa wakati zilikuwa 

hazistahili kulipwa.  

Serikali itaendelea kulipa madai ya watumishi kadiri yanavyojitokeza ili 

kuondokana na malimbikizo ya aina hii ambayo yanaweza kuisababishia 

Serikali hasara kwa kulipa madai yasiyostahili. 

 

Asanteni kwa kunisikiliza 

 


