
UMUHIMU WA UNAWAJI MIKONO KWA MAJI SAFI TIRIRIKA NA SABUNI 

Na Abdallah Mahia (12 Juni, 2022) 

Umuhimu wa unawaji mikono kwa Maji safi tiririka na sabuni ni njia 
mojawapo madhubuti na rahisi katika kudhibiti magonjwa yanayoweza 
kuenezwa na mikono iliyochafuliwa na vimelea mbalimbali vya magonjwa 

Umuhimu huu unakwenda sanjari na ukweli kwamba kutozingatia kanuni za 

tabia binafsi hupelekea kuenea kwa magonjwa. 

Ni dhahiri kuwa mikono michafu huchangia kwa kasi kubwa kuenea kwa 
magonjwa kama vile kuhara, kuhara damu, minyoo, homa ya matumbo, 
magonjwa ya macho, magonjwa ya ngozi pamoja na maambukizi ya mfumo 

wa hewa kama vile mafua na Homa ya mapafu (pneumonia) ambayo kwa 

kiwango kikubwa yanaweza kuepukika ikiwa tabia ya unawaji wa mikono 
ikizingatiwa ipasavyo. 

Tafiti mbalimbali zinaonyesha kuwa vyanzo vikuu viwili vya vifo vya watoto 
katika nchi zinazoendelea ikiwemo Tanzania ni magonjwa ya kuhara na 

‘pneumonia’, hivyo kitendo rahisi cha kunawa mikono kwa maji safi tiririka 
na sabuni kinaweza kuondoa takribani nusu ya hatari ya uambukizwaji wa 
magonjwa ya kuhara ikiwa ni pamoja na ‘pneumonia’. 

Hali hii inabainisha kuwa kunawa mikono ni chaguo bora zaidi na rahisi 
katika kuzuia maambukizi ya magonjwa. 

Aidha, kunawa mikono kwa kuzingatia kanuni nyingine za matumizi sahihi 
ya vyoo bora na maji safi na salama ya kunywa kwa ujumla wake vimebainika 
kuwa afua muhimu katika makuzi ya watoto, hivyo tuwafundishe watoto njia 
sahihi za kunawa mikono na matumizi bora ya maji safi na salama ya 
kunywa. 

Takwimu zinaonyesha udumavu wa mwili kwa watoto unasababishwa na 
kutozingatia kanuni za usafi. 

Hali hii inaleta changamoto zinazogusa nyanja za uchumi, maendeleo ya nchi 

na ustawi wa Jamii kwa ujumla. 

Kwahiyo, jamii inapokuwa na afya bora kunakuwa na manufaa ya kuongeza 

tija ya uzalishaji mali licha ya kuonyesha zoezi la kunawa ni dogo sana lakini 
kwa upande wa afya ni kubwa hasa katika kuzuia maambukizi ya magonjwa 

na kupunguza idadi ya wagonjwa kwenye vituo vyetu vya huduma za Afya 

Tafiti zinaonyesha kunawa mikono kwa maji safi tiririka na sabuni kunaweza 
kupunguza magonjwa yanayoweza kutokea kwenye vituo vyetu vya kutolea 
huduma ya Afya.  



Tuhakikishe tunakuwa na tabia ya kunawa mikono kwenye kila Kaya na 
taasisi zetu kwa hatua sita muhimu zifuatazo; 

• Kabla ya kula 
• Kabla ya kuandaa chakula 
• Baada ya kutoka chooni 
• Baada ya kumsafisha mtoto aliyejisaidia 

• Kabla ya kumlisha au kumnyonyesha mtoto 
• Baada ya kumhudumia mgonjwa 

Na hii iende sambamba na matumizi sahihi ya vyoo bora. 

 

"Hakuna lisilowezekana" 

Abdallah Mahia ni Afisa Afya wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma. 

 


