
TAMKO: 
 

 Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma ni mji ambao 

umezungukwa na vilima ambavyo vimeufanya mji kuwa na 

mandhari nzuri na ya kuvutia. Ardhi ni nzuri kubwa na ya 

kutosha kwa shughuli zote za uwekezaji. 

 

 Barabara zimetengenezwa kwa viwango 

vinavyofanya barabara kupitika kwa vipindi vyote vya 

majira ya mwaka. Zipo huduma za mawasiliano kama vile  

usafiri wa reli na anga (ndege), upatikanaji wa uhakika wa 

maji na umeme unaokidhi uhitaji wa wakazi wa Manispaa 

na hata kwa watakao hitaji kuwekeza. 

 

 Manispaa ya Dodoma imekuwa ikipanuka kwa kasi 

kutokana na ongezeko kubwa la wahamiaji, ujenzi wa 

makazi, vyuo na vyuo vikuu vimeufanya mji huu kuwa 

kitovu cha elimu, pia biashara imepanuka na kuongeza pato 

la mwananchi wa kawaida. 

 

 Maeneo makuu yauwekezaji yaliyowazi ni maeneo 

ya kilimo, ujenzi na uendelezaji wa viwanda vya uzalishaji 

wa bidhaa mbalimbali, elimu na ujenzi wa makazi. Jarida 

hili limeainisha vipaumbele kwa wawekezaji wa ndani na 

wa nje wanaotaka kuwekeza katika Halmashauri yetu ya 

Manispaa. 

 

 Mwelekeo wa Halmashauri ya Manispaa, ni 

kuendelea kuboresha na kutoa huduma endelevu za kijamii 



na uchumi, kuimarisha amani na utulivu, kulinda na 

kuhifadhi mazingira, kuwezesha jamii kusimamia 

maendeleo yao wenyewe na kupiga vita umaskini. 

 

 Dira ya Manispaa ya Dodoma katika kipindi cha 

miaka kumi ijayo, inadhamiria kuboresha huduma za 

kiuchumi, na kijamii, kuimarisha utawala bora, kulinda na 

kuhifadhi mazingira kwa ajili ya maendeleo endelevu. 

Haya yote yanawahakikishia wawekezaji.hali ya ulinzi na 

usalama. 

  

Jarida hili limeandaliwa kwa kushirikiana na ofisi ya 

Mchumi wa Manispaa, Duwasa, Tanesco, Ofisi ya Waziri 

Mkuu, Mamlaka ya viwanja vya Ndege Dodoma, 

CETAWICO, Shirika la Reli - Dodoma, Chuo Kikuu cha 

Mtakatifu Yohana Dodoma, Mzee Ernest Kongola, Ndugu 

Willy Mwangason na watu wengine ambao hawajatajwa 

hapa  lakini wameshirikiana nasi kwa namna moja au 

nyingine. Tunatoa shukrani zetu za dhati kwa ushiriki wao 

ambao umepelekea kufanikisha kazi hii. 

 
Suzan E. Bidya 
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HALMASHAURI YA MANISPAA DODOMA 

 

UTANGULIZI 
Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma ni moja wapo kati ya 

Halmashuri sita (6) katika Mkoa wa Dodoma. Halmashauri 

nyingine ni Chamwino, Bahi, Kongwa, Mpwapwa na 

Kondoa. Manispaa ya Dodoma ina ardhi nzuri na yakutosha, 

upatikanaji wa uhakika wa Maji na umeme, barabara, reli, 

uwanja wa ndege na mazingira mazuri kwausalama wa 

wawekezaji wote wa ndani na wa nje. Halmashauri 

imepitiwa na barabara kuu ya kaskazini itokayo Afrika 

kusini hadi Cairo Misri. Pia ni makutano ya barabara kuu 

nne (4) ambazo ni kutoka mashariki kwenda magharibi 

yaani Dar es Salaam-Kigoma/Rwanda, Burundi. Kaskazini 

kwenda kusini yaani Arusha-Mbeya/Tunduma aidha 

Manispaa yetu imepitiwa na Reli ya kati itokayo Dar es 

Salaam-Tabora, Mwanza/Kigoma. 

 

HISTORIA YA DODOMA 
Miaka mingi iliyopita mji huu ambao leo unaitwa Dodoma 

ulikuwa ukifahamika kama Calangu (Chalangu) mji huu 

haukuwa na wenyeji bali walikuwa wahamiaji toka maeneo 

mengine ambayo ni wamanghala, wabambali, wayenzele na 

wanghulimba. Wahamiaji hawa walikuwa wakitofautiana 

kwa tabia zao, wamanghala na wabambali waliishi msituni 

na walikuwa wawindaji wakila nyama na asali. Na 

wayenzele na wa wanghulimba walikuwa wakulima na 

wafugaji. Watu hawa walikuwa waoga kiasili hivyo watu 

wengine walipoanza kuingia kutoka maeneo ya kaskazini 



wambugwe, magharibi wanyamwezi na kusini wa hehe watu 

hawa waliondoka na kwenda kuishi sehemu nyingine. 

Sababu ya wahamiaji hawa kuitwa wagogo, neno hili 

linatokana na wafanyabiashara wakinyamwezi walipokuwa 

wakipita na bidhaaa zao kuelekea Pwani kwa biashara, 

walipofika kati ya Itigi na Manyoni walikuta mti mkubwa 

umeanguka na kuzuia njia, hivyo kwa muda mrefu wali 

lazimika kulala upande mmoja kabla ya kuvukia upande wa 

pili wa mti (gogo). Hali hii iliwafanya kila walipo ulizwa 

wanalala wapi kabla ya kuendelea na safari walisema 

wanalala kwenye limgogo. Kwa hiyo wahamiaji hawa 

wakafahamika kama gogo (wagogo) kutokana na gogo hilo.  

Mnamo mwaka 1912 alifika mjerumani Dr. Spreling 

(Spelenje), na kuanzisha ngome yake, ngome hiyo kwa sasa 

ni ofisi ya Waziri Mkuu. Ofisi aliyokuwa akifanyia kazi za 

utawala na utoaji maamuzi kwa wahalifu (kufungwa, 

kuchapwa viboko na kunyongwa) kwa sasa ni Ofisi ya CCM 

Wilaya ya Dodoma Mjini. Bustani aliyopenda kutembelea 

na kupumzika ilikuwa eneo la Kikuyu ambayo kwa sasa ni 

Chuo Kikuu cha St. John’s, eneo hili kwa wakati huo 

lilikuwa tepetepe na mapitio ya wanyama wakitokea mbuga 

za kaskazini (Arusha) kuelekea mbuga za kusini (Mikumi). 

Mapitio ya wanyama hao ndio yaliyo sababisha kubadilika 

kwa jina la eneo hili baada ya tembo kudidimia katika eneo 

hilo tepetepe karibu na shule ya sekondari mazengo ambayo 

sasa ni chuo kikuu cha ST.JOHNS. Kitendo hiki cha 

kudidimia kwa lugha ya Kigogo inajulikana kama 

IDODOMIA hivyo baada ya kitendo hiki jina likabadilika 

kutoka Calangu (Chalangu) nakuwa Idodomia (DODOMA). 

       



   
 

Jengo lililokuwa ngome ya Dk. Sperling 

 

 

 
 

Jengo la iliyokuwa ofisi ya utawala 

 

 

      
    Mti uliotumiwa kunyongea wahalifu 

   

                            



      

                                                            
     Eneo alilozama tembo 

      

Mji wa Dodoma ulitangazwa rasmi kuwa makao 

makuu ya Chama na Serikali chini ya kifungu cha 

sheria No.320 ya mwaka 1973. Baada ya hapo 

matukio ya mafanikio yalifuata. Mwaka 1980 mji 

wa Dodoma ulipewa hadhi ya kuwa Manispaa. 

Mwaka 1995 serikali iliamua kuwa shughuli zote 

za bunge zifanyikie Dodoma. Bunge lilianza 

shughuli zake rasmi mwezi Februari 1996. 
 

    
Bunge la Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 



ONGEZEKO LA WATU 
Halmashauri ya Manispaa ina jumla ya wakazi (watu) 

462,968 wakiwemo wamaume 227,978 na wanawake 

234,990 wastani wa ongezeko la watu kwa 4.0% 

ukilinganisha na sensa ya watu na makazi ya mwaka 2002 

ambayo jumla ya watu ilikuwa 324,347 wakiwemo 

wanaume 157,469 (48.5%) na wanawake 166,878 (51.5%). 

 

MAHALI ILIPO 
Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma ina ukubwa wa 

kilometa za  mraba 2769 ipo latitudo 6.00˚ na 6.30˚ kusini 

longitudo 35.30˚na 36.02˚ mashariki. Mwinuko kati ya 

mita 600-1000 juu ya usawa wa bahari. Eneo linalofaa kwa 

kilimo ni hekta 196,000, eneo la malisho ni hekta 44,028 

na eneo linalofaa kwa umwagiliaji ni hekta 3,000. 

Halmashuri ya Manispaa inezungukwa na wilaya ya 

Chamwino kwa upande wa mashariki na wilaya ya Bahi 

kwa upande wa magharibi. 

HALI YA HEWA 
Hali ya hewa ya Dodoma ni ya kati/wastani (nusu jangwa) 

imegawanyika kwa majira mawili (2), ma jira ya mvua 

(masika) na majira ya ukame wa muda mrefu (kiangazi). 

Majira ya mvua huanza mwishoni mwa mwezi novemba 

mpaka mwishoni mwa mwezi aprili. Wastani wa mvua 

kwa mwaka ni kutoka 550-600mm na wastani wa joto ni 

kati ya 10˚C mwezi julai hadi 20˚C mwezi Novemba. 

Mwezi julai ni baridi sana wakati mwezi ni joto kali 

lisilopungua 30˚C kwa siku.  

 



ARDHI NA MATUMIZI YAKE 
Halmashauri ya manispaa ardhi yake ina rutuba ya wastani 

yenye udongo unaopitisha maji kiasi eneo linalo tumiwa 

kwa kilimo ni hekta 145,240. Yakiwemo mazao ya 

biashara kama zabibu hekta 2257 , ufuta hekta 9924, alizeti 

hekta 19,992 na karanga hekta 18,463 ambazo huleta jumla 

ya hekta 50,636. Hekta 94,604 zilizobaki ni kwa mazao ya 

chakula yaani mtama, uwele, muhogo, mahindi, viazi 

vitamu, kunde, njugu mawe.  
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Ramani ya Mkoa Dodoma 

 

 



UTAWALA 
Halmashauri ya manispaa kiitawala ina jumla ya tarafa nne 

(4), ambazo zinajumla ya kata 37, vijiji 39 na mitaa 88. 

Kati hizo kata 22 ni za mjini na 15 ni za vijijini. 

Upatikanaji wa kazi. Kati halmashauri yetu kuna fursa 

nyingi za ajira katika Nyanja zote za utaalamu, biashara na 

kiuchumi. Kipato cha mwananchi wa Dodoma 

kimeongezeka kwa 41% kutoka 170,000 kwa mwaka 2005 

hadi 240,000 kwa mwaka 2009. 

 

IDARA YA ELIMU. 
Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma ina jumla ya shule 

za msingi 107 kati ya hizo shule za serikali za serikali ni 92 

na za binafsi ni 15, aidha kuna shule 97 zenye madarasa 85 

ya Elimu ya Awali katika shule za serikali na madarasa 12 

ya Awali katika shule za binafsi.Na kwa upande wa 

sekondari kuna jumla ya shule 52 kati ya hizo 36 ni za 

serikali na 16 ni za binafsi. Katika Halmashauri ya 

Manispaa kuna vyuo vya Elimu ya juu vipatavyo 6 

ambavyo ni CHUO KIKUU CHA DODOMA (UDOM), 

ST JONS, CHUO CHA MIPANGO, CHUO CHA 

BIASHARA(CBE) MADINI,na CHUO KIKUU HURIA. 

Kati ya hivyo 5 ni vya serikali na cha binafsi ni kimoja 

(1).Pamoja na kuwa na vyuo hivyo vya Elimu ya juu pia 

tuna CHUO CHA SERIKALI ZA MITAA-HOMBOLO ni 

cha serikali na CHUO CHA UALIMU-CAPITAL cha 

binafsi. 

 

 



IDARA YA AFYA  
Lengo la Halmashauri ya Manispaa ni kuhakikisha kuwa 

huduma za Afya zinasogezwa karibu na Wananchi kwa 

kila kijiji kuwa na Zahanati.Kwa sasa Halmashauri ina 

jumla ya Zahanati 48, kati ya hizo 6 ni za binafsi.Vituo vya 

Afya ni 8, vya serikali ni 7 na binafsi ni 

kimoja(1).Halmashauri ina Hospitali 3 mbili (2) ni za 

serikali(Hospitali ya Mkoa na Hospitali ya Mirembe) na 

moja(1) ni ya binafsi DCMC(DODOMA CHRISTIAN 

MEDICAL CENTER). Halmashauri inajitahidi kudhibiti 

malaria kwakugawa vyandarua vyenye viatilifu, kutoa 

dawa za kuzuia malaria kwa wajawazito na kutoa Elimu 

kwa Wananchi jinsi ya kujikinga na malaria na 

maambukizi mapya ya UKIMWI.  

 

 

MIUNDOMBINU 
Barabara: 

Halmashauri ya manispaa ina barabara nzuri ambazo 

hutumika vipindi vyote vya mwaka, masika na kiangazi. 

Zenye jumla ya urefu  upatao kilometa 565.1 kati ya hizo 

km 45.6 ni lami sawa na 8.7%, km 91.8 ni changarawe 

sawa na 17.0% na km 385.7 barabara ya vumbi sawa 

73.7%.  Barabara iunganishayo Dodoma-Dar es Salaam ni 

lami, Dodoma-Singida ni lami ingawa haija kamilika 

vema. Dodoma-Iringa, Dodoma-Arusha bararbara hizo ni 

za kokoto iliyoshindiliwa vizuri na pia zipo kwenye 

mpango wa kuwekwa lami. 

 



 
        Picha ya barabara mojawapo mjini kati 

 

Barabara hizo zitakapokamilika kwa kiwango cha lami 

zitarahisisha usafiri vilevile kufunguka kwa masoko na 

kupanuka kwa biashara, kwani mkoa wa Dodoma upo 

katikati ya nchi. 

 

 

Reli 
Manispaa imepitiwa na reli ya kati itokayo Dar es Salaam-

Mwanza/Kigoma. Reli hii hutumiwa na wananchi wa 

mikoa yote ambayo reli imepita. Kama Morogoro, Singida, 

Tabora na Shinyanga. Reli hii hutumika kusafirishia 

mizigo na watu waendao nchi za jirani, ambazo ni Rwanda 

na Burundi. 

 



  
 

Stesheni ya Dodoma 

 

UWANJA WA NDEGE 
Mji wa Dodoma una huduma ya usafiri wa anga. Uwanja 

huu wa ndege wenye ukubwa wa hekta 98 upo eneo la 

Area C Dodoma na ulijengwa kati ya mwaka ya 1947 na 

1948. Aina ya ndege zinazotua katika uwanja huu ni 

Fokker 50, 28 na Cessna.  

     Pamojo na kuwa na uwanja huu wa ndege,Serikali ina 

mpango wa kujenga uwanja mkubwa wa Kimataifa 

unaotarajiwa kujengwa eneo la kitelela nje kidogo ya mji, 

utakuwa ni mkubwa na wakisasa wenye  huduma zote 

muhimu ambazo hupaswa kuwepo kwenye viwanja 

vikubwa vya ndege.Utakuwa na ukubwa wa mita za mraba 



4,515,342.00 (9km x 4.5km), aina za ndege zinazotarajiwa 

kutua katika 

Uwanja huo ni ndege aina ya Boeing 737 Family (B.737-

100, B.737-200…….) pia ndege aina ya 

B.737-900, 900ER. Uwanja huu utakapo kamilika 

utawapatia ajira watu zaidi ya mia moja (100); amb 

ao watatokana na waajiriwa wa ndani na wale wa nje 

(wamashirika hayo ya ndege). 

 Uwanja huo utakuwa na uwezo wa kupokea idadi 

kubwa ya ndege kwa wakati mmoja kama 

Ifuatavyo; 

 : ndege tano (5) aina ya Boeing (737-800) 

 : ndege tatu (3) aina ya Airbus (A.380) 

 : ndege tatu (3) aina ya Boeing (737-800) pamoja 

na ndege aina ya Airbus (A.380) na 

 : ndege mbili (2) aina ya Airbus (A.380) pamoja na 

ndege moja (1) aina ya Boeing (737-800) 

 

 

MAWASILIANO: 
Halmashauri ya manispaa Dodoma ina huduma ya mtandao 

wa mawasiliano ya simu inayotolewa na shirika la simu 

Tanzania TTCL (TANZANIA TELECOMMUNICATION 

COMPANY LIMITED). Pamoja na huduma ya intaneti   

ambayo huwanufaisha  watu binafsi na wale wa maofisini, 

pia kuna mitandao mingine ya simu inayotoa huduma kama 

hizo ambayo ni: Tigo, Vodacom, Airtel, Zantel na internet 

café, pia kuna huduma ya posta. 

 



HUDUMA ZA KIFEDHA: 
Kuna benki sita (6) ambazo hutoa huduma za kifedha 

katika Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma nazo ni NMB 

(National Microfinance Bank), CRDB (Coperative and 

Rural Development Bank), NBC (National Bank of 

Commerce), Barclays Bank, DTB (Diamond Trust Bank) 

na Postal Bank. Pia kuna huduma ya ATM kwa saa 24 na 

kadi za VISA hutumika. 

 

HUDUMA YA UMEME: 
Halmashauri ya Manispaa hupata umeme wake kutoka 

Gridi ya Taifa na chanzo chake kikubwa ni bwawa la 

Mtera ambalo huipatia Mji wa Dodoma Megawatt 100 

lakini umeme unaotumika ni Megawatt 16.62. Hivyo 

umeme unaotumiwa ni mdogo ukilinganisha na umeme 

uliopo, utumiaji huo mdogo unatokana na Mji wetu 

kutokuwa na shughuli nyingi za viwanda. Na umeme huo 

wa megawatt 16.62 ni kwa matumizi ya nyumbani na 

viwanda vidogo vidogo ambavyo havitumii umeme 

mkubwa, kwa hivyo kuna umeme wakutosheleza kwa 

wawekezaji wanao taka kuwekeza mjini Dodoma. 

 

HUDUMA YA MAJI SAFI NA UONDOSHAJI 

MAJI TAKA: 
Huduma hii ya maji safi katika Halmashauri ya manispaa 

hutokea kwenye chanzo pekee cha uzalishaji maji ambacho 

ni bonde la Makutopora ambalo lipo nje kidogo ya mji lina 

jumla ya visima vya uzalishaji maji 22, na 5 ni 

vyakuchunguza mwenendo wa maji ardhini (observation 



boreholes) visima hivi vinauwezo wa kuzalisha maji mita 

za ujazo zipatazo 44,000m³ kwa siku lakini kwa sasa 

vinazalisha mita zaujazo 34,000m³ kwa siku na mahitaji ya 

maji kwa siku ni wastani wa mita za ujazo 54,000m³ na 

upatikanaji 45,000m³ kwa sasa. Na kwa upande wa 

uondoshaji maji taka Mamlaka ya Maji Safi na Majitaka 

mjini Dodoma (DUWASA) umeweka mtandao wa 

uondoshaji majitaka unao jumuisha mabomba makubwa ya 

kusafirishia maji hayo (trunk sewer) yenye kipenyo cha 

mm100 na urefu wa km 24.3. Mtandao  huu wa 

kusafirishia majitaka umesanifiwa kuhudumia watu 

wapatao 423,000 idadi ambayo imekadiriwa kuwa kubwa 

kuliko idadi ya  wakazi wa Manispaa ya Dodoma kwa sasa. 

Mpaka sasa inawateja wa majitaka wapatao 4.137 hadi 

Agosti 2010. 

 

Mfumo uliopo wa kutibu majitaka ni mabwawa (waste 

stabilization ponds-wsps) manne (4) yaliyopo kilometa 

zipatazo sita (6) toka mjini eneo la Swaswa.Kila bwawa 

moja lina ukubwa wa mita 400×200×4. Kwa sasa 

wanampango wa kujenga mabwawa mengine mapya 

makubwa nane (8) katika eneo la Nzuguni yenye ukubwa 

wa 400m×400m×8 ambayo yataenda sambamba na ulazaji 

wa bomba la majitaka lenye kipenyo cha mm1000 na urefu 

wa km 5.0 ilikukabiliana na ongezeko la wakazi na 

kupanuka kwa Manispaa yetu. 

 

Kutokana na mahitaji ya maji mjini Dodoma na 

kuongezeka kwa kasi kubwa kufuatia kukua kwa mji 

uwekezaji mkubwa unahitajika  katika  maeneo hayo katika 



kipindi kifupi ili ukuaji wa mji uendane na upatikanaji wa 

huduma hizo, hivyo Duwasa na serikali ipo katika kutafuta 

fedha za uwekezaji mkubwa wa miundombinu ya majisafi 

na majitaka katika Manispaa. 

 

 UCHUMI KATIKA MANISPAA: 
Asilimia 75 ya wakazi wa Dodoma wanajihusisha na 

kilimo na ufugaji (animal husbandry) na asilimia 25 

iliyobaki hujihusisha na biashara (maduka), useremala na 

vyakula. Shughuli nyingine ni viwanda vidogo na vya kati, 

ushauri, kazi za ujenzi na shughuli nyingine. Bidhaa kuu 

zipatikanazo kutoka katika viwanda vilivyopo hapa 

Dodoma ni mvinyo, magodoro na maji yaliyo fungwa 

(packed water). Kwenye misitu kuna asali, nta na mbao. 

 

UWEKEZAJI:- 

  

ENEO LA KILIMO  
Kilimo ni sekta moja wapo ya uwekezaji katika 

Halmashauri ya manispaa ya Dodoma, hususani katika zao 

kuu la biashara ambalo ni Zabibu. Uwekezaji wa kiwanda 

cha mvinyo CETAWICO kumeleta ukombozi kwa 

wakulima wa zao hili la zabibu, kwani lilishaanza kufa 

kutokana na kutokuwa na soko la kuaminika. Kiwanda hiki 

cha mvinyo kilianza na wakulima 50 wa zabibu mwaka 

2005 ambao mazao yao yalikuwa yanaipatia lita 80,000 ya 

juisi ya zabibu (mvinyo), lakini kutokana na mwekezaji 

huyu kuwa karibu na wakulima na kuwahamasisha (bei zao 

nzuri) wakulima waliona umuhimu wa kulifufua zao hili 



hivyo kupelekea ongezeko la wakulima na kufikia 340 

mwaka 2009 ambao hukipatia kiwanda tani 450 za zabibu 

kwa msimu sawa na lita 1,450,000. 

 

 

             
 

Kiwanda cha mvinyo CETAWICO na tanki za kuhifadhia 

mvinyo 

 

 
Zabibu nyeupe 

 



 
Aina za mvinyo ambazo hupatika kiwandani hapo 

 

 

BWAWA LA HOMBOLO 
Bwawa la Hombolo ni Bwawa ambalo lipo nje kidogo ya 

Manispaa km 43 katika kijiji cha Hombolo Bwawani. 

Bwawa hili lilichimbwa 1957 na Serikali ya Wingereza 

kwa dhumuni ya mwananchi kutumia Bwawa hili kwa 

kilimo cha umwagiliaji, matumizi ya nyumbani, 

manywesheo ya mifugo na pia kuwapatia kipato na lishe 

(samaki). Bwawa hili pamoja na madhumuni yake haya 

mazuri kina chake kinazidi kupungua mwaka hadi mwaka 

hivyo inahitajika uwondoshaji wa tope ndani ya Bwawa ili 

kina chake kiongezeke na uhifadhi wa maji uwe mkubwa 

na kuwezesha wakulima wadogo wadogo kuongeza 

mashamba yao ikiwa pamoja na kuruhusu/ kuvutia 

wawekezaji kwani eneo ni kubwa na linafaa kwa kilimo 

cha aina zote. 



 

 
                               Bwawa la Hombolo 

 

Eneo lingine la uwekezaji katika sekta ya kilimo na 

ufugaji. Eneo hili linawapatia faida kubwa sana 

wawekezaji walioamua kuwekeza katika kilimo cha 

matunda na mboga mboga pamoja na kuwapatia 

wawekezaji wenyewe kipato, kilimo hiki kimewapatia 

wananchi ajira kwa kufanya kazi katika maeneo hayo. 

Mojawapo ya uwekeazaji huo ni kilimo cha matunda aina 

ya miembe. Ndugu Willy Mwangason ni mwekezaji katika 

sekta ya kilimo cha matunda na ufugaji. Ni mwanachama 

namba 90 katika chama cha wakulima wa maembe 

Tanzania (AMAGRO), akiwa na shamba lenye ukubwa wa 

hekta 20 katika eneo la Zuzu umbali wa kilomita 5 kutoka 

Dodoma mjini, amepanda shambani mwake aina 7 za miti 

ya miembe ambazo ni Apple, kanti, keti, ngoe, tomi, 



satistasion na Alphonso. Aina hizi za miembe zimestawi 

sana kwa kuwa ardhi ya Dodoma ni nzuri na maji hayako 

mbali ardhini na pia hali ya hewa ya joto kwani miembe 

huhitaji joto. Aina hizi za miembe zinazaa sana kuliko 

miembe ya kienyeji. Na miche ya miembe hii hupatikana 

chuo cha kilimo SUA Morogoro. Ana miti ya miembe zaidi 

ya 500 na pia miti ya michungwa. Kwa kuonyesha zao la 

embe linastawi vizuri mjini Dodoma katika mashindano ya 

siku ya kuonja embe Duniani yaliyofanjika mwaka 2009 

mjini Dar es Salaam embe lililoshinda kwa ubora lilitoka 

Dodoma mjini kwa mwekezaji huyu. Lilikuwa na uzito wa 

kilo 2. Kwa kufahamu faida ya kuwekeza katika kilimo 

ameandaa shamba lenye ukubwa wa hekta 30 kwa ajili ya 

kupanda mikorosho ambayo nayo hustawi na kuzaa sana. 

Kauli mbiu ya mwekezaji huyu ni: 

 

Upatikanaji wa maji kwanza, uwezeshwaji wa 

wataalamu wa kilimo vyombo vya usafiri na wataalamu 

hao wapewe elimu ya mara kwa mara iliwaweze 

kukabiliana na uibukaji wa magonjwa mbalimbali ya 

mimea. 

 

     
Maembe bora  ambalo hufikia uzito wa kilo mbili 



MACHINJIO YA DODOMA 
Moja ya miradi iliyo wekezwa kwenye manispaa ya 

Dodoma ni ujenzi wa Machinjio ya kisasa kabisa. 

Machinjio haya yalijengwa na Serikali kuu kwa kutambua 

umuhimu wa mji huu, kwa kuwa una mifugo mingi na pia 

ni njia kuu ya mifugo kutoka mikoa mingine kanda ya kati 

na kanda ya ziwa. Na upatikanaji wa machinjio yanayo 

kidhi kanuni za afya ya binadamu. Ujenzi wa machinjio 

haya yaliigharimu Serikali kuu Shilingi Bilioni 1.926 

kupitia wizara husika ya kipindi hicho. Ujenzi huu 

ulifanyika kwa mfumo wa usanifu, ukiambatana na 

ufungaji wa mitambo ya kisasa (turnkey contract). Ujenzi 

ulifanyika 2002 na kumalizika 2004. Uzalishaji ulianza 

rasmi machi 2005, ilikuwa na uwezo wa kuchinja ng‘ombe 

200 na mbuzi/kondoo 200 kwa siku. Huduma ya uchinjaji 

hutolewa kwa wafanya biashara wa nyama Manispaa ya 

Dodoma, na kwa wafanya biashara wa nyama wanaopeleka 

nje ya mkoa wa Dodoma na nchi za nje kama Kuwait, 

Oman, Falme za Kiarabu na Jamuhuri ya Demokrasia ya 

Watu wa Congo (DRC) kwa sasa machinjio haya 

yamebinafsishwa kwa mwekezaji kampuni ya nyama 

Tanzania (Tanzania Meet Company, TMC). Nia na 

madhumuni ni kuwezesha uzalishaji endelevu na wenye 

tija. 

Kuanzia Januari 2010 kampuni ilianza kuzalisha nyama 

yake yenyewe kwa lengo la kuongezea thamani kabla ya 

kuiuza ilikuongeza vyanzo vya mapato ya machinjio. 

Kwanzia machinjio yalipoanza kazi rasmi 2005 mpaka 

2009, machinjio yamezalisha idadi ya ng‘ombe 116,015, 



mbuzi na kondoo 3,053 kwa soko la ndani na lile la nje, 

idadi ya kondoo 21,134 wenye uzito wa kilogramu 

195,318, mbuzi 22,934 wenye uzito wa kilogrmu 198,938 

na nyama ya ng‘ombe yenye uzito wa kilogramu 17,940.                                                                                                                                

Machinjio haya ya kimataifa kwa upande moja yameweza 

kuipatia serikali fedha za kigeni kutokana na nyama 

zinazouzwa nje ya nchi, pia watu kutoka eneo la manispaa 

na wale wa nje  ya manispaa wameweza kupata ajira katika 

machinjio hayo. 

Wawekezaji wa ndani na wale wa nje mnakaribishwa 

kuwekeza katika Halmashauri ya manispaa ya Dodoma 

kwenye maeneo yaliyoainishwa katika jarida hili. 

 

Tunawakaribisha wawekezaji wote wa ndani nawa nje 

wanaopenda kuwekeza katika Halmashauri yetu ya 

Manispaa na kwa Mkoa wetu wa Dodoma kwa ujumla 

kuwekeza.kwa mawasiliano: 
Mkurugenzi: 

Halmashauri Ya Manispaa, 

S.L.P, 1249, Dodoma. 

Simu:2324817 

Faksi:23248117/2321550 

Email:dodomamunicipality@yahoo.

co.uk 

 

 Ofisi ya mkurugenzi mtendaji 

DUWASA  

Barabara ya chimwaga 

S.LP,431, Dodoma. 

Simu:+255 2324245/2321179 

Faksi:+255 026 2320060 

Email:duwasatz@yahoo.com 

 

Mkurugenzi mkuu CDA 

S.L.P, 13, Dodoma. 

Simu:+255 26 2324053/2321569 

Faksi:+255 26 2323248/2322650 

Tovuti:www.cda.go.tz 

Barua pepe:info@cda.go.tz 

 TANESCO 

S.L.P,49, Dodoma. 

Simu:+255 26 2322095 

Faksi:+255 26 232163 

Email: 

rm.dodoma@tanesco.co.tz  



 

 


