Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru), za Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma

TaNGAZO LA SERIKALI Na. 165 la tarehe 13/06/2014

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA
(Sura YA 290)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya kifungu cha 6 (1) na 16 (1)

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA
DODOMA, ZA MW AKA 2014

SEHEMU YA |
UTANGULIZI

Jina 1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada na
Ushuru) za Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma za Mwaka 2014 na
zitaanza kutumika baada kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya
mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma.

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa
vinginevyo:-

“Ada na Ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa
Halmashauri au wakala wake kwa ajili ya huduma, vibali au
leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri;

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri
aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

“Chomho cha Usafiri” maana yake ni chombo chochote
kinachotumika kusafirisha abiria, bidhaa au mizigo kutoka
sehemu moja kwenda nyingine;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya
Dodoma;

“Kibah™ maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi inayotolewa
na Halmashauri;

“Kituo cha Mabasi” maana yake ni eneo maalum lililotengwa na
Halmashauri kwa madhumuni ya kupakia na kuteremsha abiria
na mizigo va Abiria;
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“Machinjio” maana yake ni sehemu iliyotengwa na Halmashauri
kwa ajili ya kuchinjia wanyama na kuanika ngozi;

“Madini ya ujenzi” maana yake ni Kokoto, Mawe, Changarawe,
Mchanga, Chokaa, Marumaru, Kifusi, Udongo Mfinyanzi au
chochote kinachochimbwa katika Mamlaka ya Halmashauri kwa
shughuli za ujenzi;

“Maegesho” maana yake sehemu yoyote iliyotengwa na
Halmashauri kwa ajili ya kuegesha kwa muda chombo cha
usafiri;

“Mnada’” maana yake ni sehemu iliyotengwa na Halmashauri kwa
ajili ya kuendeshea shughuli za kuuza na kununua bidhaa;

“MKurugenzi” maana yake ni MKkurugenzi wa Halmashauri ya
Manispaa ya Dodoma pamoja na Afisa yeyote wa umma
atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“Masoko™ maana yake ni sehemu yoyote iliyotengwa na
Halmashauri kwa ajili ya kuuza na kununua bidhaa;

“Usajili wa vyombo vya usafiri” maana yake ni utaratibu
utakaowekwa na Halmashauri wa kuorodhesha idadi ya vyombo
vya usafiri vinavyofanya biashara ndani ya Halmashauri:

“Ushuru wa Madini ya Ujenzi” maana yake ni ushuru utakaotozwa
kwa kibali cha uchimbaji wa Kokoto, Mawe, Changarawe,
Mchanga, Chokaa, Marumaru, Kifusi, Udongo Mfinyanzi au
chochote kinachochimbwa katika Mamlaka ya Halmashauri kwa
shughuli za ujenzi;

“Wakala™ maana yake ni Mtu, Taasisi, Kampuni au asasi yoyote
iliyoteuliwa kisheria na Halmashauri kukusanya mapato kwa
niaba ya Halmashauri.

SEHEMU YA 11
NAMNA YA KUKUSANYA ADA NA USHURU

4.—(1) Halmashauri itatoza Ada na ushuru mbalimbali kwa ajili ya
vibali, leseni na huduma zitolewazo na Halmashauri kama
inavyoonyeshwa katika Jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi.

Adana
Ushuru

(2) Ada na Ushuru utozwao chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa
kabla ya huduma kutolewa.

(3) Huduma zitakazotozwa Ada na Ushuru katika Sheria Ndogo hizi
ni:-

i. ada ya kukodisha mali za Halmashauri;
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Wajibu
wa kulipa
Ada na
Ushuru

Kukusanya
madeni

ii. ada ya Machinjio, Ukaguzi wa nyama na ushuru wa Bucha:

iii. ushuru wa Mazao mchanganyiko;

iv. ushuru wa Stendi, Maegesho na Usajili wa Vyombo vya
Usafiri;

v. ushuru wa Mazao ya Misitu;

vi. ushuru wa Madini ya Ujenzi;

vii. ada ya kuendesha shughuli za Utamaduni, burudani na
michezo;

viii. ada ya Matangazo ya biashara;

ix. ada ya Upimaji wa ardhi na vibali vya ujenzi;

x. ada na Ushuru wa kuzoa taka.

(4) Ada na Ushuru utatozwa na Halmashauri au Wakala utatolewa
stakabadhi ya malipo.

5.—(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetakiwa kulipa Ada na
Ushuru kuhakikisha kwanza analipa Ada na Ushuru kwa viwango
vilivyoanishwa kwenye jedwali la Sheria ndogo hizi.

(2) Muda wa kukusanya utakuwa ni kuanzia saa kumi na mbili kamili
asubuhi mpaka saa kumi na mbili jioni.

(3) Malipo ya Ada na Ushuru yatafanyika kila siku au kwa mwezi
kulingana na makubaliano yatakayowekwa kati ya Halmashauri/Wakala
na mlipa Ada na Ushuru.

(4) Malipo ya Ada na Ushuru yanayotozwa kwa mujibu wa Sheria
Ndogo hizi yatalipwa kwa Halmashauri au Wakala wake na kutolewa
stakabadhi kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika.

6 .—(1) Endapo mtu yeyote anayetakiwa kulipa Ada au Ushuru
atashindwa kulipa ndani ya muda unaotakiwa kulipa, Halmashauri
inaweza kukusanya ada hizo kwa njia ya Mahakama.

(2) Bila kuathirika masharti yaliyowekwa na Kifungu cha (1) hapo
Jjuu Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya ada na ushuru kwa njia
ya kukamata na kushikilia mali zinazohamishika za Mdaiwa zenye
thamani sawa na deni la Ada na Ushuru.

(3) Baada ya siku thelathini (30) kupita tangu kukamatwa kwa mali

ya Mdaiwa, Halmashauri itakuwa na Mamlaka ya kuziuza kwa njia ya
Mnada.



Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru), za Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma

Tangazo la Serikali Na. 165 (linaendelea)

(4) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuuza mali zilizokamatwa
na kushikiliwa, na uwezo huo utakuwa halali iwapo Mkurugenzi atatoa
kusudio la kuuza mali hizo kwa mwenye mali kwa Maandishi ndani ya
siku ishirini na moja (21) tangu kushikiliwa kwa mali hizo.

7 .—~1) Halmashauri ina Mamlaka ya kumteua mtu binafsi, Kampuni,
Asasi au Taasisi kukusanya Ada na Ushuru kwa niaba yake.

(2) Wakala aliyeteuliwa chini ya Sheria Ndogo hizi atakuwa na
wajibu wa:-

(a) kukusanya na kupokea Ada na Ushuru kwa niaba ya
Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa kiwango
kilichoanishwa chini ya Sheria Ndogo hizi;

(b) kuwasilisha makusanyo yote aliyowajibika kukusanya kwa
kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala;

(c) wakala aliyeteuliwa kukusanya mapato ya Halmashauri
atatakiwa kuweka dhamana ya kusanyo la mwezi mmoja
kabla ya kusaini Mkataba;

(d) kusanyo la mwezi mmoja lililowekwa dhamana na wakala

litarejeshwa mwisho wa mwaka wa fedha unaohusika na
Mkataba;

(e) kuilipa Halmashauri kiwango cha uwakala kilichokubaliwa
katika Mkataba siku tano (5) kabla ya tarehe ya kuanza
uwakala kwa kila mwezi;

(f) kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote ambaye atakiuka
masharti ya Sheria Ndogo hizi.

SEHEMU YA III
MAKOSA NA ADHABU

8. Itakuwa ni kosa kwa:-
(1) Kwa Wakala endapo:-
(a) atakusanya Ada na ushuru bila kibali cha maandishi au
Mkataba kutoka Halmashauri;
(b) atajaribu au atakusanya ada na ushuru kwa kiwango tofauti
na kilichotajwa na Sheria Ndogo hizi;

(c) atashidwa kuwasilisha au atawasilisha pungufu ya kiwango
cha Ada na Ushuru alichokubaliwa katika mkataba.

Uteuzi
wa
Wakala

Wajibu
wa

Wakala

Makosa
na
Adhabu
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(2) Mtu yeyote akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi
Hamsini elfu (50,000/=) au Kifungo kisichozidi miezi mitatu jela au
vyote viwili kwa pamoja yaani faini na kifungo.

(3) Mtu yeyote ambaye:-

(a) atashindwa, atadharau au atakaidi au atakataa kulipa Ada na
ushuru au kutekeleza agizo lolote alilopewa na Halmashauri
kuhusiana na ulipaji wa Ada na Ushuru chini ya Sheria Ndogo
hizi;

(b) atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au kukwepa
kulipa ada na ushuru;

(c) atatengeneza, atatayarisha, ataidhinisha utengenezaji au
atatunza nyaraka za uongo kwa nia ya kujipatia manufaa
yatokanayo na ukusanyaji wa Ada na Ushuru mbalimbali
ndani ya Halmashauri;

(d) kwa makusudi atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au
atashindwa kutoa taarifa zitakazohitajika na Halmashauri;

(e) atashindwa kuweka Kumbukumbu, Vitabu, Hesabu au
maelezo yoyote yatakayohitajika na Halmashauri;

(f) atamzuia Afisa Muidhiniwa au Wakala kutekeleza majukurnu
yake.

Atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini
isiyozidi shilingi Hamsini elfu (50,000/=) au kutumikia kifungo
kisichozidi miezi mitatu (3) jela au adhabu zote mbili kwa pamoja.

Kufifilisha 9. Mkurugenzi anaweza kumtoza mtu yeyote faini isiyozidi shilingi
kosa elfu hamsini (50,000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa kwa maandishi na

kukubali kulipa faini ilivyoainishwa chini ya Jedwali la tatu la Sheria
Ndogo hizi.
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JEDWALI LA KWANZA

(Yameundwa chini ya Kifungu cha 4(1)

LADA YA KUKODI MALI ZA HALMASHAURI
Na Huduma

1. Kukodi ukumbi wa Halamshauri kwa ajili ya
Mikutano/vikao na sherche

2. Kukodi viti Kwa mujibu wa Mkataba

3. Kukodi Gari: Magari madogo

Magari makubwa

4. Mitambo (Trekta, Totalstation, vifaa vya GPS
Na kadhalika)

5. Vibanda vya biashara

Il. ADA NA USHURU WA MAZAO MCHANGANYIKO

Na. Zao
I.  Viazi
2. Kabichi/vitunguu maji/Matunda/Karoti/Nyanya
3. Pamba/kahawa
4. Maharage/Karanga/Choroko/Mchele
5. Vitunguu saumu
6. Mahindi/Alizeti/Uwele/Mtama/Mpunga Udaga

Kiwango

Kwa mujibu wa Mkataba

Kwa mujibu wa Mkataba

Kwa mujibu wa Mkataba

Kwa mujibu wa Mkataba

Kwa mujibu wa Mkataba
Kwa mujibu wa Mkataba

Kiwango
5% ya bei ya kununua
5% ya bei ya kununua
5% ya bei ya kununua
5% ya bei ya kununua
5% ya bei ya kununua
5% ya bei ya kununua

HHLADA YA HUDUMA ZA MACHINJIO, UKAGUZI WA NYAMA NA USHURU WA BUCHA

Na. Ada/Ushuru

1. Adaya machinjio na ukaguzi wa nyama kwa kila ng’ombe,

atakayechinjwa

2. Ada ya machinjio na ukaguzi wa nyama kwa kila kondoo,
Mbuzi na atakayechinjwa

3. Adaya machinjio na ukaguzi wa nyama kwa
Nnguruwe atakayechinjwa

4. Ushuru wa Bucha la Ng’ombe, Mbuzi, Kondoo,
Nguruwe na Samaki

Kiwango
1,500/= kila mmoja
300/= kila mmoja
500/= kila mmoja

500/= kwa siku

IV.ADA YA KUENDESHA SHUGHULI ZA UTAMADUNI, BURUDANI NA MICHEZO

Na. Ada/Ushuru

Kibali cha ngoma za jadi

Kibali cha kuchezesha disco, maonyesho ya bendi
Sanaa za maonyesho, sinema na matamasha
Kibali cha kuchezesha michezo ya kubahatisha
Kibali cha mechi za Mpira katika uwanja wa
Halmashauri

Ada ya shughuli za ukumbini Harusi, mikutano au sherehe
italipwa na mwendeshaji wa ukumbi,

Ada ya Kumbi za usiku (Night clubs)

8. Ada ya kufanya mnada

ot ol

[l

=

Kiwango
30,000/= kwa mwezi
30,000/=kwa onyesho
30,000/= kwa onyesho
30,000/= kwa kibali

20,000/= kwa kibali
50,000/= Kwa siku

200,000/= Kwa mwezi
50,000/= kwa siku
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V. ADA NA USHURU WA STENDI, KUSAJILI VYOMBO VYA USAFIRI NA MAEGESHO

KWA MAENEO YALIYOTENGWA.

(a) Ushuru wa Maegesho kwenye maeneo yaliyotengwa.

Na. Chomhao cha usafiri

1.

2 “Teksi

3 Lori chini ya tani 7/Pick up/Basi dogo

4, Lori zaidi ya Tani 7/Basi kubwa

5. Magari mengine yasiyo ya biashara

6. Faini kwa kupaki maeneo yasiyoruhusiwa
7 Gharama za kukokota gari lilotelekezwa

8. Faini ya kutunza gari lilotelekezwa kwenye uzio wa
Halmashauri (Yard)

(b) Ushuru wa Stendi

Na. Chombo cha usafiri
i Mabasi Makubwa zaidi ya abiria 25

2. Mabasi yanayobeba abiria chini ya 25
3.

-

(c) Ushuru wa Kusajili vyombo vya Usafiri
Na. Chombo cha usafiri

1

2, Taksi,Pick up

3 Gari ya abiria chini ya 25

4 Gari za abiria zaidi ya 25, na Malori yanayocgeshwa
maeneo ya Halmashauri

#® VL. USHURU W A MADINI YA UJENZI,
Na. Uzito wa gari
L Madini ya ujenzi tani 1 hadi 3
2 Madini ya ujenzi tani 3 hadi 7

3. Maombi ya kibali cha kuchimba madini ya ujenzi

VIL ADA YA MATANGAZO YA BIASHARA

=
=

Aina ya tangazo
Maombi ya kuweka mabango ya Biashara/kuchora
Matangazo yanayong’aa kwa kila mita mraba
Matangazo yasiyong’aa kwa kila mita mraba
Tangazo kwenye kuta za nyumba (Lisilong aa)
Tangazo kwenye kuta za nyumba (Linalong’aa)
Tangazo la kutumia kitambaa
Matangazo ya vipasa Sauti/magari na Promotion

R

I ichuru wa Maeoesho

500/= kwa siku
500/= kwa siku
1,000/= kwa siku
200/= kwa saa
500/= kwa siku
50,000/=
30,000/=

10,000/= kwa siku

Kiwango
2,000/= kwa siku
500/= kwa siku

Kiwango

15,000/= kwa mwaka
20,000/= kwa mwaka
30,000/= kwa mwaka

Kiasi cha ushuru
3,000/= kwa kila safari
5,000/= kwa kila safari
Na Tshs.1,000/=kwa kila tani
itakayoongezeka.
3,000/= kwa kila kibali

Kiwango cha ushuru
3,000/= kwa maombi
5,000/= kwa mwaka
1,000/= kwa mwaka
20,000/= kwa mwaka
25,000/= kwa mwaka
5,000/= kwa wiki
20,000/= kwa kibali
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VI USHURU WA MAZAO YA MISITU

Na. Zao
(1) Asali kwa kila lita tano(5)

(ii) Nta

(ii)  Mbao

(iv)  Ubuyu, Ukwaji, Kwa kila debe moja (1)
(v) Mkaa

(vi) Mkeka, Kikapu na Ungo

IX. USHURU WA SAMAKI

Sangara. Sato, Dagaa, Mabondo na Samaki wengine

X. ADA NA USHURU WA MIFUGO
Ada ya kibali cha kusafirisha mifugo

Na. Zao
1. Ndani ya Enco la Manispaa

2, Kutoka nje ya Manispaa

3. Ushuru wa kuhifadhi wanyama
waliokamatwa kwa kuzurura ovyo

X1 ADA YA HUDUMA YA KUZOA TAKA
Na.  Aina ya Biashara

1 Eneo la Makazi kwa kila kaya

2 Migahawa ya Chakula

3: Lee parlour kwa mwezi

4 Nyumba za kulala wageni, Hotel zisizo
na maegesho

i Nyumba za kulala wageni zenye
maegesho ya magari (Motel)

6. Vituo vya Mafuta

T Zahanati (taka zisizo za hatari), na
Maduka ya dawa

8. Vituo vya Afya (Taka zisizo za hatari)

9. Hospitali (Taka zisizo za hatari)

10. Karakana za ufundi samani, vyuma,
kufyatua Tofari

11.  Viwanda vikubwa kwa tani

12, Maduka ya jumla

13.  Makuka ya rejareja, Shajara na

Maduka ya simu

14, Maduka ya vyakula na bucha za nyama
na samaki

15.  Shule za Msingi za kutwa

16.  Shule za msingi za bweni na vituo vya
kulelea watoto

17. Shule za Sekondari za kutwa

Tangazo la Serikali Na. 165 (linaendelea)

Kiwango
500/=
500/= kwa lita tano
5% ya bei ya soko
150/=
1,000/= kwa kila gunia
200/= kwa kila mmoja

5% ya bei ya soko kwa kilo

Kiwango
600/= kwa kila Ng’ombe, Punda na Farasi
500/= kwa kila Mbuzi, Kondoo, Nguruwe na
Wanyama wengine
1,000/= kwa kila Ng’ ombe, Punda na Farasi
500/= kwa kila Mbuzi, Kondoo, Nguruwe na
wanyama wengine
20,000/= kwa kila siku kwa Ng’ombe, Punda
na Farasi
15,000/= kwa Mbuzi, Kondoo, Nguruwe kwa
wanyama wengine

Kiwango kwa Mwezi Kiwango kwa mwezi

“Zone A" “Zone B"
4,000/= 2,000/=
10.,000/= 5.000/=
10,000/= 5,000/=
20.000/= 10,000/=
50,000/= 50,000/=
100,000/= 100,000/=
10,000/= 10,000/=
15,000/= 15,000/=
3,000/= 30,000/=
15,000/= 10,000/=
5,000/= 5.000/=
20,000/= 10,000/=
10,000/= 8.000/=
10,000/= 8.000/=
8,000/= 8.000/=
15,000/= 15,000/=
10,000/= 10,000/=
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18. Shule za Sekondari za bweni 30,000/= 30,000/=
19.  Groceries 10,000/= 5,000/=
20.  Bar 15,000/= 10,000/=
21. Watembeza vyakula mitaani na wauza

matunda 5,000/= 3,000/=
22, Wafanyabiashara Sokoni kwa siku 200 /= 200/=
23.  Studio za kupiga picha 5,000/= 3,000/=
24.  Kumbi za burudani 15,000/= 10,000/=
25.  Aina nyingine za huduma ambazo

hazikutajwa hapo juu 25,000/= 25,000/=
26.  Vyuo Vikuu na taasisi 100,000/= 100,000/=

XIL. ADA YA KUPIMA AFYA KWA WAHUDUMU

Ada ya kupima Afya kwa wahudumu wa Baa, 3.,000/= kwa kila baada ya miezi mitatu
Hoteli na Migahawa

JEDWALI LA PILI

HATT YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA

(Chini ya kifungu cha §)

MM L nakin mbele ya...comninnnns ambaye ni
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma, kwamba mnamo tarche
............................ YA MWEZi.ooiiiieeceeeeeeieene, MWaKa o nilitenda
kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha ..o Cha sheria ndogo za

Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma (Ada na Ushuru) za mwaka 2014,

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri, niko tayari kulipa kiasi cha Ada/Ushuru
ninaodaiwa pamoja na faini.

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYOTOA KWA
HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU,

Leo tarehe ..................... YEMWELL wososiusnsaiiin Mwaka ..................

Mbele ya:
FIB v s s i s s -
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