Sheria Ndogo ya (Kilimo Kwanza na Usalama wa Chakula) ya Halmashauri ya
Manispaa ya Dodoma

TanGazo LA SErikaLL Na. 167 la tarehe 13/6/2014

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI)
(Sura va 288)

SHERIA NDOGO

Imetungwa chini ya kifungu cha 89

SHERIA NDOGO YA (KILIMO KWANZA NA USALAMA WA CHAKULA) YA
HALMASHAURI YA MANISPAA YA DODOMA YA MWAKA, 2014

SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI

1. Sheria Ndogo hii itaitwa Sheria Ndogo ya (Kilimo Kwanza na  Jina na
Usalama wa Chakula) za mwaka 2014 za Halmashauri ya Manispaa ya mwanzo

Dodoma na itaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la "
Serikali kutumika

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya  Matumizi
Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma.

3. Katika Sheria Ndogo hii isipokuwa kama itahitajika vinginevyo:-  Tafsiri

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa Mtendaji wa Kata,
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

“Afisa Ugani” maana yake ni mtaalamu wa kilimo, mifugo, Uvuvi

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya
Dodoma;

“Kilimo™ maana yake ni shughuli yoyote ya uzalishaji mali
inayofanywa na binadamu na itajumuisha kilimo cha mazao,
ufugaji wa wanyama, samaki, nyuki na uvuvi;

“Maji ya asili” maana yake ni bahari, maziwa, mabwawa va asili,
mito pamoja na mabwawa yasiyo ya asili ambayo uvuvi wa
umma unafanyika;
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“Mazao” maana yake ni Mazao yote ya chakula, biashara, maua,
matunda na mbogamboga yanayolimwa ndani ya Halmashauri.

“Mifugo™ maana yake ni wanyama wote wafugwao na binadamu
na itajumuisha nyuki, samaki, bata na kuku;

“Mfugaji” maana yake ni mtu yeyote anayejishughulisha na
ufugaji wa mifugo katika eneo la Halmashauri;

“Mkazi” maana yake ni raia wa Tanzania ambaye kwa kawaida
anaishi kwenye mtaa au Halmashauri na ambaye ana kaya au
anaishi katika kaya au taasisi iliyopo katika eneo la Halmashauri,
isipokua mtu:-

(a) mwenye umri chini ya miaka 18;

(b) asiyejiweza kutokana na ulemavu, kuugua au uzee wa
zaidi ya miaka sitini;

(¢) mwanafunzi aliyeko masomoni.

“MKkulima” maana yake ni mtu yeyote anayejishughulisha kilimo.

“MKkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri
pamoja na Afisa yeyote wa umma atakayeteuliwa kutekeleza
majukumu ya Mkurugenzi;

“Skimu za Umwagiliaji” maana yake ni miundombinu ya miradi
ya maji ambayo imeanzishwa na Serikali au Halmashauri au
umwagiliaji;

“Uhamilishaji” maana yake ni kitendo cha uzalishaji wa wanyama
kwa njia ya kisasa kwa kutumia mbegu za madume bora ili
kupata kizazi cha wanyama bora;

“Uvuvi haramu” maana yake ni uvuvi unaotumia zana
zisizokubalika katika uvuvi kama mabomu, baruti, sumu,
makokoro, mikuki, vyandarua na nyavu zenye matundu madogo.
“Uvuvi holela” maana yake ni uvuvi usio na leseni wala kibali
cha Halmashauri;

“Vyanzo vya Maji” maana yake ni mito, vijito, visima, mabwawa,
mifereji, maziwa, chemi chemi, ardhi oevu au ardhi chepechepe;

“Wagani kazi” maana yake ni wananchi ambao wamepata
mafunzo ya ugani nje ya vyuo ili kufanya kazi za maafisa ugani
pale ambapo hawapo;

“Zana haramu” maana yake ni zana zisizokubalika kitaalam kama
vyandarua, baruti, mabomu, sumu, makokoro, nyavu zenye
matundu madogo pamoja na mikuki;
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SEHEMU YA PILI
KiLmMo cHa MAzZAO

4. Katika kuhamasisha na kutekeleza azma ya Kilimo Kwanza Waijibu
Halmashauri itakuwa na wajibu wa:- wa

(a) kuhakikisha wadau wa kilimo kama viongozi wa Serikali, vyama L]:;Jma“qha'
vya siasa na wadau wengine wanashiriki ipasavyo katika
kuendeleza sekta ya kilimo katika Halmashauri;

(b) kuunda vikundi vya sanaa vinavyohamasisha kilimo cha kisasa;

(¢) kuweka mabango kwenye kila kijiji au mtaa yanayoeleza kanuni
bora za kilimo yanayopaswa kuzingatiwa na mkulima kwa
mazao yanayalimwa kwenye enea hilo;

(e) kuhakikisha upatikanaji rahisi na kwa wakati wa pembejeo za
kilimo;

(d) kutekeleza mipango ya msimu wa kilimo unaofuata mara baada
ya mwisho wa msimu
mtaa au kata;

() kuhamasisha uanzishwaji wa vyama vya wakulima vya kuweka
na kukopa kwa lengo la kujipatia mikopo ya benki;

(2) kuanzisha vituo vya kukuzia na kufundishia wanyama kazi;

(h) kuanzisha vituo maalum kwa ajili ya kutolea mafunzo ya
utumiaji na utunzaji wa zana bora za kilimo;

(i) kuhamasisha matumizi ya wanyama kazi katika maeneo ambayo
wafugaji hujishughu[isha pia na kilimo cha mazao;

Mtaa, kata na Halmashauri;

(k) kuanzisha mfumo wa stakabadhi ya mazao galani;

(1) kuainisha matumizi bora ya ardhi ili kubainisha na kutofautisha
ardhi ya mifugo,kilimo na hifadhi;

(m) kusimamia upatikanaji wa mbolea na pembejeo nyingine za
kilimo;

(n) kusimamia maadili, mwenendo na upatikanaji wa mawakala
wa mbolea na pembejeo za kilimo;

(p) kuanzisha benki ya ardhi katlka Halmashauri;
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Wajibu
wa
serikali
va

Wajibu
wa Afisa
muidhi-
niwa

Hifadhi
ya mazao

(q) kuwazawadia wakulima bora na maafisa ugani bora wa mwaka

a) itatenga ardhi kwa ajili ya kilimo na malisho ya mifugo, maeneo
ya ufugaji wa nyuki na mabwawa ya kufugia samaki;

b) kwa kushirikiana na uongozi wa kitongoji itahakikisha kuwa
kila mkazi anapata ardhi ya kutosha kwa ajili ya kutekeleza
kauli mbiu ya kilimo kwanza;

¢) kwa kushirikiana na uongozi wa kitongoji itakuwa na wajibu
chakula;

d) kuhakikisha kwamba kila mkazi katika eneo la kijiji anayemiliki
ardhi ya kilimo chini ya sheria yoyote ile, analima mazao ya
chakula na biashara;

la kuhifadhia chakula na pembejeo.

6.—(1)Afisa mwidhiniwa atakuwa na wajibu wa kuhakikisha
kwamba kila mkulima:-

(a) anaandaa shamba kwa wakati;

(b) anapanda mbegu kwa mstari;

(¢) anazingatia nafasi kati ya mmea na mmea inayotakiwa kitaalam;

(d) anaweka mbolea kwa viwango na kwa wakati;

(e) anapalilia kwa wakati palizi mbili au zaidi.

(2) Afisa mwidhiniwa atakua na uwezo wa kuingia na kukagua
shamba lolote wakati wa saa za kazi ili kujionea kama mkulima
amezingatia maelezo ya kitaalam kama yalivyotolewa na watalam wa
kilimo.

7.—(1) Kila mkazi atakayelima shamba katika eneo la Halmashauri
atatakiwa kuvuna mazao yake pindi yakikomaa au kukauka na
kuyahifadhi katika hali ya usafi na usalama ili kutunza ubora wake.

(2) Itakuwa ni jukumu la kila mkazi hususan mkuu wa kaya
kuhakikisha kuwa anahifadhi chakula cha kutosha yeye na familia yake
kwa angalau mwaka mmoja au zaidi.

(3) Litakuwa ni jukumu la kila kaya kuwa na ghala la kuhifadhia
chakula ambalo litapaswa kuwa katika hali ya usalama na lisiloruhusu
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wadudu kama vile dumuzi, panya au wadudu wengine kusababisha
uharibifu wa chakula hicho.

8. Kila mkazi anayemiliki au atakayemilikishwa shamba kwa mujibu ~ Wajibu
wa kifungu cha 5 (1) cha Sheria Ndogo hizi atawajibika kulilima, Wa

)

kulitunza na kuendeleza shamba hilo kwa mujibu wa maelezo ya Kv/ima
kitaalamu atakayopewa na Afisa Ugani.

9.—(1) Bila kuathiri kifungu cha 8 cha Sheria Ndogo hizi itakuwa
ni wajibu wa kila Mkulima:-

(a) kupalilia shamba kabla ya wakati wa mavuno isipokuwa kama
itaclezwa vinginevyo;

(b) kuweka mbolea;

(¢) kutoa taarifa kwa mamlaka za kijiji, mtaa, kata au
Halmashauri au Afisa Ugani yeyote kwa njia yoyote
atakayoona inafaa kuhusu kuwepo kwa ugonjwa wa mazao
au kuwepo kwa wadudu waharibifu;

(d) kutumia pembejeo kwa kuzingatia maelezo ya kitaalamu kila
mwaka isipokuwa kama itaelekezwa vinginevyo na Afisa
Ugani;

(¢) kuchukua hatua za kuangamiza wadudu waharibifu au kutibu
magonjwa kama atakavyokuwa ameelekezwa na Afisa
Ugani;

(f) kuzuia moto usiweze kuharibu mazingira.

(2) Kila Afisa Ugani atawajibika kutoa programu ya kilimo ya
mwaka kulingana na hali ya hewa:-

(a) programu hiyo itazingatia aina ya mazao kwa msimu;

(b) aina ya mbegu kwa msimu husika;

(¢) namna na wakati wa kupanda;

(d) namna na wakati gani wa kuvuna; Ukagi

(e) namna ya kuhifadhi mazao baada ya kuvunwa.

10. Afisa mwidhiniwa akishirikiana na Afisa Ugani:-

(a) ataweza wakati wowote wa saa za kazi kuingia kwenye eneo
la kilimo kwa madhumuni ya kusimamia utekelezaji wa
Sheria Ndogo hizi;

(b) ataweza kuingia katika kaya yoyote ili kukagua ghala la
chakula kuona kama taratibu za kuhifadhi chakula
zinazingatiwa;
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(c) ataweza kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote
atakayevunja Sheria Ndogo hizi;

(d) atatakiwa kuwa na daftari linaloonyesha idadi kamili ya
wakazi na idadi ya ekari za mazao ya kilimo;

(e) atapanga ratiba ya kutembelea mashamba ya wakazi ili
kujionea kama wanatekeleza wajibu wa kulima na kutunza
mashamba kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.

hizi.
Makosa 12. Itakuwa ni kosa chini ya Sheria Ndogo hizi kwa mtu yeyote:-
(a) anayemiliki ardhi ya kilimo kushindwa au kukataa au kakataza
ardhi hiyo kutumika kwa kilimo;
(b) kutotunza shamba;
(¢) kutovuna kwa wakati mazao yaliyoko shambani ambayo
vamefikia wakati wa kuvunwa;
(d) kutokuwa na ghala la kuhifadhia mazao na kulitumia;
(e) kutohifadhi chakula cha kutosha;
(f) kuuza mazao bila kuweka akiba ya mwaka mzima au zaidi;
(g) kuuza mazao yakiwa shambani;
(h) kutumia hifadhi ya mazao kwa ajili ya kutengenezea pombe.
SEHEMU YA TATU
Urucait wa Kisasa
Wajibu 13. Ili kuendeleza ufugaji bora na wa kisasa Halmashauri zitakuwa
na na wajibu ufuatayo:-

Halmasha-

uri (a) kuandaa mpango wa matumizi bora ya ardhi ili kutenga

maeneo ya wakulima, wafugaji na maeneo ya hifadhi;
(b) kuhakikisha upatikanaji wa maafisa ugani;

(c) kuhakikisha upatikanaji wa madawa ya mifugo na chanjo za
mifugo;

ambapo majosho hayo yameanzishwa;
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(f) kuhakikisha upatikanaji wa masoko ya mifugo hai na nyama;

(8) kuanzisha minada na magulio ya mifugo ndani ya maeneo ya
Halmashauri na kuhimiza wafugaji kutumia minada hii ili
kuvuna na kupunguza idadi ya mifugo;

(h) kuhamasisha wananchi kuanzisha vyama vya ushirika wa
wafugaji na vyama vya kuweka na kukopa;

(i) kusaidia kuanzisha vituo vya uhawilishaji wa mifugo ili kupata
madume bora ya kisasa na mifugo yenye tija;

na Halmashauri;
(1) kuandaa vigezo vya kuwapata maafisa ugani bora wa mifugo

mwaka;
(n) kutoa zawadi kwa mfugaji bora kwa mwaka wa kila

(p) kutoa zawadi kwa shamba darasa la mifugo kwa mwaka:

(q) kuhakikisha upatikanaji wa mabwawa ya maji ya kunyweshea
mifugo;

(r) kuhakikisha upatikanaji rahisi wa soko la ngozi za mifugo;

(s) kuhamasisha uwekezaji katika viwanda vidogovidogo vya
mazao ya mifugo kama mikanda,pochi,mapambo yatokanayo
na ngozi za wanyama na usindikaji wa maziwa,siagi,jibini
na mtindi;

() kuanzisha klabu za wanywaji maziwa katika Halmashauri:

(u) kufanya uperembaji wa mara kwa mara juu ya ufugaji wa
kisasa ili kujadili mafanikio na udhaifu katika utekelezaji ili
kuweza kuboresha au kuimarisha au kurekebisha kosoro
zilizojitokeza;

(v) kuhamasisha wafugaji wa vijijini kuanzisha mashamba ya
mazao ya kilimo ili wanufaike na upatikanaji rahisi wa mbolea
ya mboji;
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Wajibu
wa
serikali

Wajibu
wa Afisa
Mwidhi-
niwa

(W) kuhamasisha wafugaji kufanya uvunaji wa mara kwa mara
wa mifugo ili kubakisha idadi ndogo ya mifugo yenye kuleta
tija na rahisi kuihudumia;

(x) kuanzisha machinjio ya wanyama ya kisasa na salama ili
kurahisisha uvunaji wa mifugo kwa njia ya uchinjaji;

(y) kuhakikisha udhibiti wa ufugaji wa kuhamahama ili kuhifadhi

mazingira;

(z) kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii ili kudumisha
amani, utulivu na maelewano katika jamii za wakulima na
wafugaji.

wa Kitongoji utahakikisha:-

(a) unaandaa mpango wa matumizi bora ya ardhi;

(b) kila mfugaji anapata ardhi ya kutosha ya malisho ya mifugo;

(¢) unasimamia na kulinda mipaka ya ardhi ya kilimo na mifugo
iliyobainishwa na mpango wa matumizi bora ya ardhi;

(d) unatoa au kutaja idadi ya mifugo ambayo kila mfugaji
ataruhusiwa kuwa nayo kwa mujibu wa sheria;

(e) unasimamia uanzishwaji wa majosho ya mifugo kwa
ushirikiano na wafugaji;

(f) unahamasisha wafugaji kuvuna mifugo yao mara kwa mara
ili kubakisha idadi ya mifugo yeynye kuleta tija;
ufugaji wa kisasa ili kupata mifugo bora na mazao bora ya
mifugo;

(h) kuandaa njia maalum za kupitishia mifugo (stock routes).

15.—(1) Afisa Mwidhiniwa au Afisa Ugani atatakiwa:-

(a) kuwa na daftari linaloonyesha idadi kamili ya mifugo kwa
kila mfugaji;

(b) kuingia katika kaya yoyote ili kukagua idadi ya mifugo;

(c) kuhakikisha kuwa mfugaji anachanja na kuogesha mifugo
yake mara kwa mara ili kuepuka magonjwa ya mifugo;

(d) kuhakikisha kuwa mfugaji mwenye mifugo iliyozidi idadi
ya kibali chake kwa mujibu wa sheria anavuna mifugo yake
kwa njia endelevu;
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(e) kutoa taarifa kwa Halmashauri mara anapogundua kuna
mlipuko wa magonjwa ambayo yanahitaji msaada kutoka
ngazi za juu;

(f) kumchukulia hatua za kisheria mfugaji yeyote anayekwenda
kinyume na masharti ya ufugaji yaliyoainishwa chini ya
Sheria Ndogo hizi au sheria yoyote andishi;

(g) kuhamasisha wafugaji kutumia njia za kisasa za kuitambua
mifugo badala ya kutumia njia za kizamani ambazo zinaharibu
ubora wa ngozi.

16.—(1) Kila Mfugaji:-

(a) atahakikisha anafuga idadi ya wanyama ambayo
haitasababisha usumbufu kwa wadau wengine wa kilimo
kama ilivyoidhinishwa kwenye kibali cha Halmashauri;

(b) atalazimika kuchanja mifugo yake kila mara ili kuzuia
magonjwa ya mifugo na magonjwa ya mlipuko;

(c) atalazimika kuogesha mifugo yake ili kuihami dhidi ya
magonjwa, kupe na mbung’o;

(d) atalazimika kujiunga na vyama vya wafugaji wajasiriamali;

(e) atalazimika kutoa taarifa yoyote juu ya kutokea kwa
magonjwa ya mifugo akiyaona au kuhisi au kuyatambua dhidi
ya mifugo yake;

(f) atalazimika kuchungia mifugo yake katika mpango wa maeneo
yaliyotengwa katika matumizi bora ya ardhi;

(g) atalazimika kufuga mifugo yake ndani ya banda (zero grazing)
kwa idadi ambayo Halmashauri itatoa kibali;

(h) atalazimika kuheshimu mipaka iliyotenganisha ardhi ya
kilimo,mifugo,hifadhi za Taifa , makazi, maeneo ya Taasisi
na maeneo mengine ya wadau wa kilimo kama mazao ya
wakulima, wafugaji wa nyuki, samaki na skimu za
umwagiliaji;

(i) atashirikiana na maafisa mifugo au maafisa ugani wakati wa
tiba au chanjo wakati wa magonjwa ya mlipuko na karantini
na kampeni zozote za Kitaifa za kudhibiti magonjwa na vifo
vya mifugo;

(j) atashirikiana na maafisa ugani kuanzisha mashamba darasa
na mashamba ya kulishia mifugo;

(k) ataheshimu masharti ya karantini wakati wa magonjwa ya
mlipuko;
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Uvunaji
wa
mifugo

Makosa

Jukumu
la
Halmasha-
uri

(I) atatakiwa kupisha mifugo yake katika njia zilizotengwa na
Halmashauri (stock routes);

(m) ataweka alama za utambuzi wa mifugo yake katika sehemu
za wanyama kama atakavyoelekezwa na wataalam (branding,
earing tags, tatooing) ili kutoharibu ubora na thamani ya
ngozi.

17.—1) Kila mfugaji atawajibika kuvuna mifugo yake kila
atakapobaini kuwa imevuka idadi iliyoko kwenye kibali kilichotolewa
na Halmashauri.

(2) Wakati wa uvunaji wa mifugo kila mfugaji ataweza kuuza
wanyama hai au kwa kuchinja na kuuza nyama.

(3) Kabla ya kuvuna mfugaji atashirikiana na Afisa Mwidhiniwa ili
kujiridhisha kwamba mifugo yake haina maradhi au magonjwa ya
kuambukiza.

(4) kila mfugaji baada ya kuvuna au kuuza mifugo yake atahakiksha
kipato chake kinaendeleza familia yake.

18.—(1) Mfugaji yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo:-

(a) atashindwa kuvuna mifugo iliyozidi idadi iliyoko kwenye
kibali kilichotolewa na Halmashauri au;

(b) atashindwa au kukataa kuchanja mifugo yake ili kuzuia
magonjwa au;

(¢) atalisha mifugo yake kwenye maeneo ambayo hayakutengwa
kwa ajili hiyo au;

(d) ataruhusu mifugo yake kuzurura hovyo; au

(e) atazembea au kushindwa kutoa taarifa juu ya ugonjwa wa
mifugo au;

(f) atamzuia Afisa Mwidhiniwa au Afisa Ugani kutekeleza
majukumu yake;

(g) atasafirisha mifugo bila kibali cha Halmashauri;

(h) atasafirisha mifugo kwa kuiswaga barabarani.

SEHEMU YANNE
SKIMU zA UMWAGILIAJL

19.—(1) Kila Halmashauri itaanzisha skimu za umwagiliaji katika

kilimo cha umwagiliaji.

38



Sheria Ndogo ya (Kilimo Kwanza na Usalama wa Chakula) ya Halmashauri ya

Manispaa ya Dodoma

Wajibu
wa
watumiaji
skimu za
umwagiliaji

Tangazo la Serikali Na. 167 (linaendelea)

(2) Skimu za umwagiliaji zilizoanzishwa na Halmashauri zitagawiwa
kwa wanavijiji ili kuendeleza kilimo cha umwagiliaji.

(3) Halmashauri zitaendelea kutoa utaalam wa ugani na matumizi
bora ya skimu hizi ili kuzifanya ziwe endelevu.

(4) Skimu za umwagiliaji pamoja na miundombinu yake vitakua

(3) Halmashauri itawajibika kufanya ukarabati wa miundombinu
katika skimu isipokuwa kwa uharibifu wa makusudi au uzembe
utakaosababishwa na matumizi mabaya ya skimu.

(6) Halmashauri itagawa skimu kwa wananchi watakaoomba na
kuahidi kutunza skimu hizo ili ziwe endelevu.

(7) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kumfutia kibali mtu yeyote
ambaye atathibitika kutumia vibaya skimu au ataharibu au atakodisha
kwa mtu mwingine bila ridhaa ya Halmashauri.

(8) Halmashauri itashindanisha watumiaji wa skimu za umwagiliaji
ili kumpata mshindi atakayejulikana kama “mtunzaji na mtumiaji bora
wa skimu” mshindi huyo atapewa zawadi na Halmashauri.

(9) Halmashauri itakua na uwezo wa kutoa, kufuta, kubatilisha, au
kusimamisha kibali cha utumiaji wa skimu. Kibali kitolewacho na
Halmashauri kitalipiwa ada ya shilingi laki moja kwa mwaka.

(10) Kabla ya kupewa leseni mwombaji atalazimika kulipa ada ya
utunzaji skimu (Scheme Maintanance Fee) itakayopangwa na
Halmashauri, ada hiyo italipwa kila mwaka na mwombaji ataruhusiwa
kulipa kwa awamu mbili kwa mwaka.

(11) Afisa Mwidhiniwa au Afisa Ugani au Afisa yeyote wa
Halmashauri atakuwa na uwezo wa kuingia kwenye skimu saa yoyote
wakati wa saa za kazi ili kufanya ukaguzi.

(12) Bila kuathiri kifungu cha 19 (11) .ha Sheria Ndogo hizi maafisa
hao watakuwa na uwezo wa kufanya ukaguzi baada ya saa za kazi na
siku za mapumziko au jumamosi na jumapili au siku za sikukuu ili mradi
wawe na kibali cha Mkurugenzi.

20.—(1) Watumiaji wa skimu za umwagiliaji watakuwa na majukumu
yafuatayo:-
(a) kutunza, kulinda, kuhifadhi na kuheshimu miundombinu
iliyoko katika skimu za umwagiliaji;
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(b) kutoa taarifa za uharibifu wa miundombinu ya skimu kila
inapotokea;

(c) kulipia leseni na ada za skimu kila mwaka;

(d) kujiunga na umoja wa skimu au chama cha watumiaji wa
skimu katika skimu ambayo wao ni watumiaji;

(e) kufanya ukarabati wa skimu kwa uharibifu ambao
umesababishwa na uzembe au matumizi mabaya ya
miundombinu ya skimu;

(f) kulipa fidia ya gharama kwa Halmashauri endapo
Halmashauri itafanyia ukarabati uharibifu uliosababishwa
na watumiaji au wanachama wa skimu;

(g) kuwaruhusu maafisa wa Halmashauri na kuwapa ushirikiano
wakati wowote wanapotaka kuingia au kukagua
miundombinu ya skimu;
kunapotokea haja ya kuboresha miundombinu ya skimu ili
kuongeza ufanisi katika kutoa huduma kwenye skimu;-

(i) katika kufanya hivyo watumiaji wa skimu watatakiwa
kuchangia nguvu kazi au fedha taslimu; na

(1) umoja wa watumiaji wa skimu utachangia rasilimali

fedha kutoka katika akiba yake.

(j) watumiaji wa skimu za umwagiliaji watabuni vyanzo vya
mapato na kuweka taratibu za namna ya kukusanya ili kuwa
na hazina ambayo itatumika kama italazimika kufanya
hivyo ili kuboresha au kuimarisha miundombinu ya skimu
za umwagiliaji;

(k) kulinda vyanzo vya maji ambavyo vinaingiza maji katika
skimu za umwagiliaji:-

(i) katika kufanya hivyo mtu yeyote hataruhusiwa
kuchepusha maji kwa sababu yoyote au kwa namna
yoyote bila ruhusa ya Halmashauri;

(ii) hataruhusiwa kupanda miti au mimea yoyote ambayo
inaweza kusababisha hasara au uharibifu au kuhatarisha
miundombinu ya skimu au kupunguza kina cha maji
katika skimu.

21. Bila kuathiri majukumu ya Halmashauri yaliyoainishwa katika  Barabara

vifungu vya 4, 13 na 19,vya Sheria Ndogo hizi Halmashauri itahakikisha %
Halmasha-

uri
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kwamba barabara za Halmashauri zinapitika ili kurahisisha usafirishaji
na usambazaji wa pembejeo za kilimo na mazao wakati wa mavuno.

22.—(1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote chini ya Sheria Ndogo
hizi:-

(a) kusafisha au kuandaa shamba kwa kuchoma moto;

(b) kuchoma moto msitu wa hifadhi;

(¢) kulima katika vyanzo vya maji,miteremko au misitu ya
hifadhi;

(d) kuchunga na kunywesha mifugo katika vyanzo vya maji au
miteremko au misitu ya hifadhi;

(e) kulima kando kando ya barabara au hifadhi za barabara za

(f) kuswaga mifugo barabarani au kuchungia mifugo barabarani
au kandokando ya barabara au katika hifadhi ya barabara.

(2) Bila kuathiri masharti yaliyopo kwenye kifungu cha 22(1) cha
Sheria Ndogo hizi:-
(a) mtu yeyote anaweza kuruhusiwa kusafisha au kuandaa
shamba kwa kuchoma moto baada ya kuomba na kupata
kibali maalumu kutoka kwa Halmashauri.

(3) Halmashauri itatoa kibali baada ya Afisa Mwidhiniwa kuridhika
kwamba taratibu zote za kuzuia moto usisababishe madhara
zimezingatiwa ikiwa ni pamoja na:-

(a) kutengeneza wigo mpana kati ya shamba litakalochomwa
moto na mashamba jirani ili moto usivuke au kuenea
kwenye mashamba hayo au misitu;

(b) kutoa taarifa ya angalau siku saba kabla ya kuchoma moto
kwa majirani wanaozunguka shamba hilo;

(¢) kuwepo kwa taarifa ya angalau siku saba kwa serikali ya

(4) Kibali kitakachotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi kitakuwa
cha maandishi na kitaonyesha jina, tarehe, eneo analotaka kuchoma moto
na maoni ya Halmashauri.

23.—~(1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo:-

(a) ataharibu miundombinu iliyopo kwenye skimu za
umwagiliaji; au
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la
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(b) atashindwa kukarabati miundombinu ya skimu kwa uzembe
au matumizi yake mabaya ya miundombinu hiyo; au

(c) atashindwa au atakataa kulipia leseni na ada ya skimu; au

(d) atachepusha maji kutoka kwenye vyanzo vya maji bila
kibali cha Halmashauri au;

(e) atapanda miti au mimea inayoweza kusababisha hasara,
kuhatarisha au kuharibu miundombinu ya skimu.

(2) Bila kuathiri maelezo ya kifungu cha 33 cha Sheria Ndogo hizi,
endapo kosa alilotenda mtu huyo lilisababisha hasara au uharibifu wa
mali ya mtu binafsi ataamriwa kufanya matengenezo au kulipa fidia ya
matengenezo na iwapo atashindwa atashitakiwa na akipatikana na kosa
atahukumiwa kifungo cha miezi kumi na miwili jela.

SEHEMU YA TANO
Urucall wa Samaki Na Uvuvi

A .UFUGAIl WA SAMAKI

24. Halmashauri kulingana na jiografia yake, sayansi yake ya
udongo, upatikanaji wa maji na mvua itakua na wajibu wa kuhamasisha

wa kisasa katika eneo lake.

25.—(1) Ili kutekeleza mahitaji ya kifungu cha 24 cha Sheria Ndogo
hizi itakuwa ni jukumu la Halmashauri kuhakikisha kwamba;
(a) inahamasisha wananchi juu ya uanzishaji wa kilimo cha
ufugaji wa samaki;
(b) inaanzisha mabwawa ya mfano ya samaki katika kila kata;
(c) inawezesha upatikanaji wa maafisa ugani wa uvuvi kwenye

(a) inatenga ardhi ya kuanzishia mabwawa ya mfano au
mashamba darasa ya ufugaji wa samaki;

(b) inaanzisha mabwawa ya samaki ya kijiji ili kukuza kipato
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(c) inaanzisha vyama vya kuweka na kukopa vya wafugaji wa
samaki kijijini;

(d) inashirikiana na Halmashauri kuanzisha mafunzo ya nadharia
na vitendo kuhusiana na ufugaji bora wa samaki;

(e) inaanzisha masoko na minada maalum katika siku maalum
kwa ajili ya kuuzia samaki;

bora wa samaki.

27.—1) Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kila Afisa uvuvi wa  Jukumu

kata au kijiji atakuwa na jukumu la:- laAfisa
uvuvi

(d) kuanzisha mashamba darasa au mabwawa ya mfano kwa ajili
ya kutolea mafunzo ya nadharia na vitendo;

(e) kuhakikisha upatikanaji wa vifaranga na mbegu bora ya
samaki;
(f) kuanzisha programu ya kuvuna au kuvua samaki wakubwa
wanaowala samaki wadogo (predators) katika mabwawa;
(g) kuanzisha programu ya kuangamiza magugu maji katika
mabwawa;

(h) kuandaa programu ya uendelezaji na ukuzaji wa kilimo cha

(i) kuhakikisha wafugaji wa samaki wanatumia nyavu sahihi
wakati wa kuvuna katika mabwawa vao ili kutoharibu mazalia
na kutovuna samaki wadogo;

(J) kudhibiti uvuvi haramu na uvuvi holela katika eneo lake;

(k) kumchukulia hatua mvuvi au mtu yeyote atakaye kwenda
kinyume na masharti ya uvuvi yaliyoainishwa chini ya Sheria
Ndogo hii au sheria yoyote andishi ya uvuvi au hifadhi ya
mazingira.
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B. Uvuvi KATikA MAIJT YA ASILI

28. Wananchi watakuwa na ruhusa ya kuvua katika maji ya asili
kama mito, maziwa, mabwawa ya asili na yasiyo ya asili na bahari kwa
vibali maalum vya uvuvi.

29.—(1) Halmashauri itakuwa na jukumu la kuhakikisha kwamba:-

(a) wavuvi wote wanakuwa na vibali na leseni halali za uvuvi;

(b) wavuvi wanatumia nyavu zinazokubaliwa kitaalam;

(c¢) inapiga marufuku uvuvi haramu wa kutumia
makokoro,sumu, mabomu, baruti, mikuki, nyavu
zisizokubalika na vyandarua;

(d) inatoa elimu ya uvuvi wa kisasa na zana za uvuvi
zinazokubalika kisheria;

(¢) inaanzisha vikosi vya ulinzi vya wananchi vya kupambana
na wavuvi haramu kupitia ulinzi shirikishi katika mabwawa
na maji ya asili;

(f) inaanzisha masoko na minada ya samaki katika fukwe za
maji ya asili na yasiyo ya asili;

(g) inateketeza zana haramu za uvuvi zinazotengenezwa na
wavuvi haramu;

(h) inawafikisha wavuvi haramu katika vyombo vya dola kwa
hatua za kisheria pindi wanapokamatwa;
vinapatiwa maafisa uvuvi;

(j) inaandaa mpango wa kuwazawadia raia wema wanaotoa
taarifa kuhusu wavuvi haramu;

(k) inatenga na kuanzisha makambi ya wavuvi ili kuzuia uvuvi
holela na uvuvi haramu;

(I) inafanya ukaguzi wa leseni za uvuvi wa mara kwa mara na
kuwachukulia hatua wavuvi wasio na leseni;

(m) itaanzisha na kutunza rejesta ya orodha ya wavuvi wote
wenye leseni katika Halmashauri;

(n) itahakikisha kwamba wavuvi wote halali wanalipa ushuru
wa kisheria kwa Halmashauri;

(0) inahamasisha wavuvi kuanzisha vyama vya kuweka na
kukopa ili kuweza kujipatia mikopo katika mabenki kwa
ajili ya kukuza mitaji na kujipatia zana bora na za kisasa
Za UVUuVvi.
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30.—1) Kila Afisa uvuvi wa Halmashauri kwa kushirikiananaAfisa  Jukumu
Mtendaji wa Kata, Kijiji au Mtaa atakuwa na wajibu wa:- la Afisa
(a) kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; vt
(b) kuhamasisha na kuunda vikosi vya doria dhidi ya wavuvi
haramu;
(c) kufanya ukaguzi wa leseni mara kwa mara katika makambi
ya wavuvi;
(d) kutoa elimu juu ya uvuvi salama, uvuvi endelevu na hifadhi
ya mazingira katika maeneo ya uvuvi;
(e) kuwachukulia hatua za kisheria watu wote wanaokiuka
Sheria Ndogo hizi au Sheria yoyote andishi ya uvuvi na
hifadhi ya mazingira;
(f) kuanzisha na kutunza rejesta yenye orodha ya wavuvi katika
(g) kuanzisha rejesta yenye majina ya makambi ya uvuvi, idadi
ya makambi na idadi ya wavuvi katika makambi hayo.

31.—1) (a) Chini ya Sheria Ndogo hizi Halmashauri itakuwa na  Mamlaka
uwezo wa Kusitisha, kufuta au kumnyang’anya mtu leseni mtu yeyote ya

endapo itabainika amekiuka masharti ya leseni ya uvuvi. Halmasiz:
uri

(2)(b) bila kuathiri maelezo ya kifungu cha 31 (1)(a) hapo juu
pamoja na kuwa na uwezo wa kusitisha au kufuta au
kunyanganya leseni Halmashauri itaweza kuangamiza au
kuteketeza kwa namna yoyote ile inavyoona inafaa zana
haramu zilizokamatwa na kutelekezwa na wamiliki wake.

(3)(¢c) Halmashauri itamfikisha mahakamani mtu yeyote atakaye-
kamatwa akiendesha uvuvi haramu.

32.—(1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo:- Makosa
(a) atavua samaki kwa kutumia mabomu au baruti au sumu au
mikuki;

(b) atavua bila kuwa na leseni halali;

(c) atakataa au kukwepa kulipa ushuru wa Halmashauri;

(d) atatumia nyavu zisizokubaliwa kitaalam;

(¢) atauza samaki katika maeneo yanayokatazwa chini ya Sheria
Ndogo hii au sheria yoyote andishi;

(f) ataendesha shughuli za uvuvi bila kujiandikisha kwenye
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(g) atavua katika maeneo ya hifadhi au eneo lolote lisiloruhusiwa
kisheria;
(h) atapatikana akivua au akiuza samaki wadogo wadogo.

Adhabu  33.—(1) Mtu yeyote atakayetenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi
akipatikana na hatia atatozwa:-

(a) faini isiyozidi shilingi elfu hamsini au kifungo kisichozidi
miezi sita jela au adhabu zote kwa pamoja yaani faini na
kifungo.

(2) endapo mtu huyo atapatikana na hatia kwa kosa la kuvua au
kumiliki zana haramu za uvuvi kinyume cha sheria, pamoja
na adhabu ya kifungo au faini au kifungo na faini mahakama
itaamuru vitu hivyo viteketezwe.

SEHEMU YA SIT A
UFuGall wa NYUKI

Wajibu 34.—1) 1li kukuza na kuendeleza ufugaji bora na wa kisasa wa
wa nyuki Halmashauri itakua na wajibu ufuatao:-

Halmasha- (a) kuhakikisha kunakuwepo mtaalamu wa nyuki katika kila
" Kata au Kijiji;

(b) kutoa elimu ya ufugaji wa nyuki;

(c) kuhamasisha na kuanzisha vikundi vya wafugaji wa nyuki

(d) kutoa elimu ya utunzaji na uhifadhi wa mazingira;

(e) kurahisisha upatikanaji wa miche bora ya miti ya asili au ya
kisasa itakayotoa maua mengi ambayo nyuki watatumia
kutengeneza asali;

(f) inasambaza bure au kwa bei rahisi miche ya miti kwa
wakulima;

(g) kuhakikisha upatikanaji wa dawa baridi za kurinia asali
ambazo haziui nyuki wala kuharibu mazalia au masega yao;

(h) kutengeneza mizinga bora ya mfano kwa ajili ya ufugaji
wa nyuki na kufundishia;

(1) kuwezesha upatikanaji rahisi wa zana na vifaa vya Kisasa
vya kuvunia asali;

(j) kuwatafutia wafugaji soko la uhakika la asali;

(k) kuwasaidia wakulima walioko katika vikundi kuanzisha
vituo vya kukusanyia na kuuza asali;
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(1) kuanzisha mashamba darasa ya ufugaji wa nyuki na hifadhi
ya mazingira;

(m) kuzihamasisha shule za Sekondari na za Msingi kuanzisha
miradi ya ufugaji wa nyuki;

(n) kufanya tathmini ya kila mwaka ya ukuaji wa sekta ya
ufugaji wa nyuki;

(o) kuwapatia maofisa ugani vyombo vya usafiri ili kuwapa
unafuu wa kuwatembelea wafugaji;

(q) kuwezesha vikundi vya wafugaji wa nyuki kuhudhuria
maonyesho ya siku ya wakulima nane nane ili kuonyesha
bidhaa ya maonesho katika kanda husika;

(r) kuwashawishi wananchi kuanzisha Vyama vya kuweka na
kukopa ili kukuza mitaji;

(s) kutenga maeneo maalum ya ardhi kwa ajili ya wafugaji wa
nyuki;

(t) kuhakikisha upatikanaji wa pembejeo zihusianazo na ufugaji
wa nyuki.

35.—(1) kila Serikali ya Kijiji ambayo wananchi wake wanafuga  Wajibu
nyuki itakuwa na wajibu wa:- wa

< ; Serikali

(a) kutenga maeneo maalumu ya ufugaji wa nyuki; 70 "0

(b) kuanzisha daftari litakalokuwa na orodha ya wafugaji wa

(d) kuanzisha vikundi na vyama vya kuhifadhi mazingira
vitakavyokua na jukumu la:-
(1) kuhimiza upandaji miti,
(ii) kuzima moto au kupambana na wachoma moto;
(iii) kupambana na kuzuia uvunaji au urinaji wa asali wa
kutumia moto.

mazingira na ufugaji bora wa nyuki.

36.—(1) Kila Afisa Nyuki wa Kata au Kijiji atatakiwa kufanya Wajibu
yafuatayo:- wa Afisa
(a) atakuwa ndiye Afisa muidhiniwa wa masuala ya nyuki katika L
Kata au Kijiji;
(b) atatunza orodha ya wafugaji wote wa nyuki katika Kata au
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(¢) atatunza orodha ya vikundi vyote vya wafugaji wa nyuki

(f) atahakikisha upatikanaji wa pembejeo zote zihusianazo na
ufugaji wa nyuki;

(2) ataandaa ratiba ya kuwatembelea wafugaji wa nyuki waliomo

(h) atahamasisha upandaji wa miti ili kuhanikiza upatikanaji
wa maua yanayotumiwa na nyuki kutengeneza asali;
hatua za kisheria dhidi ya wafugaji wa nyuki au mtu yeyote
atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi
au sheria yoyote andishi ya ufugaji wa nyuki au hifadhi ya
mazingira.

37. Kila mfugaji wa nyuki atakuwa na wajibu ufuatao:-

(a) atatumia mizinga ya kisasa ya kufugia nyuki;

(b) atarina asali kwa katumia njia za kisasa badala ya kutumia
moshi au moto;

(¢) atahifadhi mazingira kwa kutoa homa moto, misitu;

(d) atajiunga katika vikundi vya uhifadhi wa mazingira;

(e) atajiunga na vyama vya kuweka na kukopa vya wafugaji wa
nyuki;

(f) atatumia dawa isiyoua nyuki wala kuharibu ubora wa asali
wakati wa urinaji;

(g) atatumia vyombo au vifaa vilivyo safi na salama kwa ajili
ya kurinia na kuhifadhia asali;

(h) atahudhuria mafunzo yatolewayo katika mashamba darasa
ya ufugaji wa nyuki.

38.—(1) Mtu yeyote atakua ametenda kosa endapo atapatikana:-

(a) akirina asali kwa kutumia moto au moshi;

(b) akiuza asali iliyorinwa kwa moto au moshi;

(¢) akichanganya au amechanganya asali na vitu vingine
ambavyo siyo asali;
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(d) akichoma moto msitu au eneo ambalo limetengwa kwa ajili
ya wafugaji wa nyuki;

(e) akikata miti bila kuwa na kibali kutoka Halmashauri;

(f) atang’oa miti iliyopandwa kwa ajili ya kuhifadhi mazingira;

(g) akitenda jambo lolote ambalo linadhuru au linahatarisha
maendeleo na ukuaji wa kilimo cha nyuki;

(h) akitenda kitendo chochote kinachohatarisha upatikanaji wa
asali yenye ubora na salama;

(i) akihujumu miundo mbinu ya ufugaji wa nyuki ya shule,

39. Mtu yeyote akipatikana na hatia chini ya kifungu cha 38 cha
Sheria Ndogo hii atatozwa faini isiyopungua shilingi elfu hamsini na
isiyozidi shilingi laki tatu au kifungo kisichozidi miezi sita jela au vyote
kifungo na faini.

SEHEMU YA SABA
MAJUKUMU YA JUMLA YA MAAFISA WATENDAJI
40.—(1) Chini ya Sheria Ndogo hizi Maafisa Watendaji wa Kata,
(a) kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;
(b) kuzuia uuzaji na unywaji wa pombe wakati wa saa za kazi;
(¢) kumkamata mtu yeyote atakayekiuka au kuvunja masharti
ya Sheria Ndogo hizi;

(d) kumfungulia mashitaka mtu yeyote atakayetenda jambo
lolote kinyume cha Sheria Ndogo hizi.

(2) Bila kuathiri kifungu kidogo cha (1) hapo juu, Mkurugenzi, Afisa
Mwidhiniwa, Afisa yeyote wa Umma, Askari Polisi au Polisi Wasaidizi
wa Halmashauri au Askari Mgambo wa Halmashauri au mtu yeyote
ambaye kosa la uvunjaji wa Sheria Ndogo hizi linatendeka au
limetendeka mbele yake atakuwa na uwezo wa kumkamata mtuhumiwa
- au mkosaji na kumchukulia hatua za kisheria chini ya Sheria Ndogo
hizi au Sheria yoyote andishi.
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