
Ijue Machi 8 
Siku ya wanawake duniani huadhimishwa ifikapo machi 8 ya kila 
mwaka ambapo hulenga zaidi kutoa hamasa kwa wanawake na 
kutathmini maendeleo yao hasa katika ngazi ya uchumi, siasa na 
hata kiutamaduni ili kuweza kuleta usawa wa kijinsia miongoni 
mwa jamii. 

Siku hiyo kwa mara ya kwanza ilifanyika kutokana na jitihada za 
wanawake 15,000 mwaka 1908 walipoandamana mjini New York, 
Marekani wakidai kupunguziwa muda wa kufanya kazi, kupatiwa 
ujira wa kuridhisha na haki ya kupiga kura. 

Maadhimisho ya kwanza kuwa na kaulimbiu yalikuwa ni mwaka 
1996 ambayo ilikuwa ni ''furahia yaliyopita, panga kwa ajili ya 
baadae'', na kwa mwaka huu yanaadhimishwa kwa kaulimbiu  
isemayo “kizazi cha usawa kwa maendeleo ya Tanzania ya sasa na 
baadae”. 
Kabla ya kufikia kilele cha maadhimisho hayo, wanawake kote 
duniani huhamasishana na kukumbusha juu ya wajibu wao katika 
kushiriki mambo mbalimbali yanayoweza kuwawezesha kupiga 
hatua kimaendeleo katika kuifikia 50-50 ya usawa wa kijinsia 
baina yao na wanaume. 
Kutokana na takwimu mbalimbali zinaonyesha idadi ya wanawake 
ni wengi duniani ukilinganisha na wanaume, lakini kundi hili 
kubwa liko nyuma kutokana na changamoto nyingi zinazowakabili 
ikiwemo mila kandamizi zinazowanyima uhuru na nafasi ya 
kushiriki katika mambo ya kimaendeleo hasa masuali ya umiliki 
mali na ushiriki katika kutoa maamuzi. 
Mbali na changamoto hizo pia lipo kundi kubwa la wanawake 
ambao wamepiga hatua na ni chachu na hamasa kwa wanawake 
wengine, ambao wamekuwa wakiamini katika kuwa tegemezi na 
kusahau kujitegemea wenyewe katika kufanya kazi mbalimbali 
zitakazowawezesha kuondokana na hali ya utegemezi. 
Nchini Tanzania wanawake wenye uthubutu na wanaoonekana 
kuwa wa mfano kwa wasichana wadogo wanaoendelea kukua 



miongoni mwao ni Samia Suluhu Hassan Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na Mkuu wa Wilaya ya 
Kisarawe ambae ameonekana kuwa chachu kwa wasichana wenye 
ndoto kubwa kiuongozi, Joketi Mwegelo. 
Wakati umefika sasa wa jamii kuutambua na kuuthmini mchango 
wa wanawake ambao wanafanya mambo ambayo yanawainua wao 
na jamii kwa ujumla, ili tuweze kujenga kizazi imara, chenye 
upendano na chenye uthubutu. 
 
Wakati umefika sasa wa kupima mafanikio katika maeneo ya 
kipaumbele kama yalivyobainishwa katika azimio la Beijing, nchini 
Chini kubainisha changamoto na kutafakari kwa kina namna ya 
kupiga hatua kumkomboa mwanamke na kujitathmini ni kwa kiasi 
gani hapa Tanzania tumefanikiwa kuwawezesha wanawake 
kiuchumi na kuwasaidia kuondokana na umasikini. 

Pia kuwapatia wanawake haki na kuwaongezea uwezo kisheria, 
kwa wanawake wote ambao wana elimu Kuhakikisha kuwa 
wanapata ajira zenye staha, tuhakikishe wanawake 
wanashirikishwa katika maamuzi mbalimbali katika jamii yetu, 
hiyo yote ni katika utekelezaji wa kuwawezesha wanawake katika 
uongozi kuifikia asilimia 50-50 kati ya wanawake na wanaume 
katika nafasi zote za maamuzi kwenye ngazi zote. 

 


