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MWONGOZO WA UJENZI NA UENDESHAJI WA VYOO VYA UMMA
KATIKA HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA

A. UTANGULIZI

Vyoo vya Umma ni majengo/vyumba vinavyopatikana katika maeneo ya
umma kwa lengo la matumizi ya kukusanya moja kwa moja taka za
binadamu (kinyesi na mkojo) na kuzitupa taka hizo kupitia njia/mfumo

unaokubalika.

Maeneo ya Umma ni masoko, vituo vya magari/ stendi, gulio, minada,

maeneo ya wazi/maeneo ya mapumziko, ofisi, shule n.k.

Vyoo vya umma vipo sehemu nyingi kwa lengo la kutoa huduma
inayostahili kwa wateja, wasafiri, wagonjwa, watalii na jamii kwa ujumla
kulingana na bidhaa au huduma inayotolewa. Usafi ni moja ya vitu

vinavyopewa kipaumbele ili mteja asijiulize wapi anapotimiza haja zake.

Vyoo salama na vilivyo bora vyenye vifaa sahihi vya kunawia mikono
baada ya kuvitumia, kwa pamoja, husaidia kuzuia magonjwa mengi
yatokanayo na vijidudu vilivyomo katika kinyesi cha binadamu. Vyoo na
mifumo ya uondoaji na uhifadhi wa kinyesi iliyojengwa vibaya ni vyanzo
vikuu vya magonjwa na uchafuzi wa mazingira na maji yaliyoko chini ya
ardhi.

Uondoaji na hifadhi salama wa kinyesi kwa kujenga, kutumia na kutunza
vyoo kwa usahihi, pamoja na matumizi sahihi ikiwa ni pamoja na kunawa

mikono kwa maji safi, tiririkka na sabuni baada ya kujisaidia,



huzuia ueneaji wa vijidudu vinavyosababisha magonjwa na ni mahitaji ya

msingi kwa ajili ya afya ya binadamu.

Lengo la Mwongozo

Lengo la Mwongozo huu ni kuboresha utaratibu unaotumika hivi sasa
kwenye Halmashauri ya Jiji katika ujenzi, usimamizi na uendeshaji wa vyoo
vya Umma. Aidha, mwongozo utafuatwa kwa kutazingatia Sheria, Kanuni

na taratibu zilizopo.

Walengwa wa Mwongozo

Walengwa wa Mwongozo ni Halmashauri ya Jiji la Dodoma, wadau
mbalimbali wanaoshughulika na ujenzi wa vyoo, waendelezaji, wawekezaji
na wadau wengine wa sekta ya ujenzi wa vyoo vya umma katika

Halmashauri ya Jiji la Dodoma.

Matokeo ya kuwepo kwa Mwongozo
Utaratibu wa kutoa vibali vya ujenzi wa vyoo vya Umma na usimamizi wa
kwenye Halmashauri ya Jiji la Dodoma utaimarishwa kama ifuatavyo:-

1. Muda wa kutoa vibali vya ujenzi wa vyoo na urasimu utapunguzwa na
kuweka mazingira mazuri yanayowavutia wawekezaji wanaotaka
kutoa huduma hii ya vyoo vya Umma.

2. Jiji la Dodoma litakuwa na Mwongozo mmoja ambao utatumika katika
kutoa vibali vya ujenzi wa vyoo vya Umma na kusimamia ukaguzi wa
ujenzi wa majengo hayo ya vyoo kwa ukaribu.

3. Kutaboresha uwepo wa vyoo vya Umma katika maeneo yasiyo na

huduma hiyo na maeneo yenye uhitaji wa huduma hiyo na;



kupunguza/kuondoa uwezekano wa kutokea kwa magonjwa ya

miipuko.

Umuhimu wa vyoo vya umma

Kuzuia magonjwa: kuzuia uchafuzi wa chakula, maji na watu kutokana na
kinyesi na nzi ambavyo kawaida ni vyanzo vya magonjwa kama
kipindupindu, kuhara, minyoo ya safura, homa ya matumbo (taifodi) na
amiba.

Kulinda uchafuzi wa vyanzo vya maiji.

Chanzo cha mapato kwa Halmashauri.

Kurahisisha huduma kwa Jamii.

UMUHIMU WA KUWA NA MWONGOZO

Halmashauri ya Jiji la Dodoma imeendelea kukua kwa kasi kubwa baada
ya serikali kuhamia Dodoma ambapo inaendana na ongezeko kubwa la
wakazi na shughuli za kibinadamu. Aidha, halmashauri imekuwa ikitenga
maeneo ya huduma za kijamii kama D center, C center, stendi na maeneo
ya wazi.

Kwa utaratibu uliokuwepo maeneo haya vyaliweza kugawiwa
wafanyabiashara bila ya kuwepo kwa mpango mahususi ya ujenzi wa
miundombinu ya vyoo. Hivyo, baadhi ya maeneo yamekuwa na
wafanyabiashara na wananchi wanaoendelea na shughuli za ujasiriamali
bila uwepo wa vyoo kinyume na Sheria ya Afya ya Jamii ya mwaka 2009

pamoja na Sheria ya Mazingira namba 20 ya mwaka 2004.



Kutokana na kutokuwepo kwa huduma ya vyoo kumesababisha wananchi
na wafanyabiashara kujisaidia hovyo ambapo kunaweza kusababisha
magonjwa ya mlipuko kama kipindupindu na kuhara.

Wadau mbalimbali wamekuwa wakituma maombi ya kujenga vyoo katika
maeneo hayo ambayo yanamilikiwa na Halmashauri ya Jiji la Dodoma kwa

masharti yatakayowekwa na Halmashauri ya Jiji la Dodoma.

Mahali panapofaa kujenga choo

Wakati wa kufanya maamuzi ya kujenga choo linatakiwa kuangaliwa eneo
ambalo halitachafua visima au vyanzo vya maji nha maji yaliyopo ardhini.
Hatari ya maji ya ardhini kuchafuliwa inategemea na hali ya mahali husika.
Mfano aina ya udongo, hali ya unyevunyevu na umbali wa tabaka maji

kutoka usawa wa ardhi.

Mahitaji ya Jamii

Huduma ya vyoo vya umma hutolewa kusaidia shughuli za afya na
burudani katika mbuga na hifadhi zilizoteuliwa katika halmashauri yote.
Vyoo vya umma kwa ujumla viko kwenye sehemu za wazi za umma

Uhitaji wa vyoo vya umma umedhamiriwa kwa kutumia kanuni, majukumu
na viwango vya utoaji vilivyoainishwa katika Mkakati wa Nafasi ya Wazi ya
Umma (POS).

Jiji litajulisha au kushauriana na jamii juu ya kufunga, kukarabati na
kuondoa vyoo vya Umma.

Vyoo vya umma vitazingatiwa tu katika eneo la wazi la mkoa, wilaya au

jamii ikiwa kuna kiwango cha kutosha cha mahitaji ya jamii



Maeneo yanayofaa kwa vyoo vya Umma

Vyoo vya Umma vitajengwa katika maeneo yote ya Umma (Public area) ya
Halmashauri ya Jiji la Dodoma ambayo yametengwa na kupimwa
mahususi kwa huduma za kijamii.

Sifa za jumla za vyoo vya Umma

e \Vyoo vya Umma lazima viwe vimetenganishwa kwa jinsia zote mbili

(wanawake na wanaume).
e Kuwe na choo maalumu kwa ajili ya watu wenye ulemavu.
¢ \Vyoo vya wanaume lazima viwe na sehemu ya haja ndogo (urinals).

e \yoo vya wanawake lazima viwe na chumba maalumu kwa ajili ya
kubadilishia nguo/taulo za kike pamoja na kifaa maalumu cha
kuhifadhi taka za hedhi.

e Kuwe na vigae ‘tiles’ sakafuni kote na kutani. Vigae visiwe chini ya

1.5m urefu.

e Pande zote mbili wanawake na wanaume kuwe na masinki na sabuni

za maji kwa ajili ya kunawia mikono.
e Kuwe na vifaa vya kutunzia taka katika pande zote mbili.
e Kuwe na stoo kwa ajili ya kutunzia vifaa vya usafi.

e Vyoo vyote vya umma vinapaswa kujumuishwa kwenye ratiba ya

usafi ya halmashauri.



e Kuwe na huduma za bafu kwa jinsia zote (wanawake na wanaume)

o \Wafanyakazi wote/wahudumu wote wapimwe afya na wapewe elimu

ya afya.

e Njia za kuzima moto zinatakiwa kuwekwa, ikiwezekana kwa vyoo

vyote vya Umma katika halmashauri.

« Nyakati za ufunguzi kwa ujumla zitakuwa kutoka 12:00 asubuhi hadi
3:00 usiku isipokuwa uongozi umeamua vingine kulingana na ubhitaji

kama stendi ambapo huduma utolewa masaa 24.

« Vyoo vya Umma havipaswi kufunguliwa usiku kucha ili kuzuia tabia

isiyofaa na uharibifu miundombinu.

. Tanki za kuhifadhia maji [simtank] katika kuhakikisha uwepo wa maji

muda wote iwapo uhaba wa maji utajitokeza.

. Kuwepo kwa ofisi ya kutolea huduma ya choo cha Umma.

HUDUMA YA VYOO VYA UMMA KATIKA JlJi
Katika sehemu za mijini, matatizo ya kiafya yanaweza kuenea haraka sana.
Siyo rahisi kuboresha huduma za vyoo katika miji yenye msongamano wa

watu wengi bila msaada mkubwa wa serikali, asasi na wadau wengine.

UENDESHAJI WA VYOO VYA JIJI
Halmashauri ya Jiji la Dodoma kwa sasa ina mifumo inayo simamia

uendeshaji wa vyoo vya Umma.



Vyoo vya Umma vilivyojengwa na halmashauri.

Mfumo wa uendeshaji wa vyoo vya Umma vilivyojengwa na halmashauri
kwa sasa vinaendeshwa na watu binafsi ambao wamepewa Mashine za
Kielektroniki za kukusanyia mapato (POS) za halmashauri. Fedha
inayokusanywa inaingizwa moja kwa moja kwenye akaunti ya Halmashauri
ya Jiji na baada ya hapo muendeshaji hupewa 30% ya makusanyo yote.

Gharama zote za uendeshaji hufanywa na muendeshaji mwenyewe.

Vyoo vya Umma vilivyojengwa na wadau

Mfumo wa uendeshaji wa vyoo vya umma vilivyojengwa na wadau kwa
sasa havitumii (POS) na mmiliki hupewa mkataba wa miaka kadhaa ya
undeshaji, baada ya miaka hiyo kuisha choo hicho kitaanza kumilikiwa na
Jiji hivyo aliyekijenga anaweza kuwa mpangaji kwa maana ya kwamba

atapewa mashine ya POS na atapewa 30% ya makusanyo yote.
MAPENDEKEZO YA MFUMO WA UENDESHAJI WA VYOO VYA UMMA

Katika kukabilina na upungufu wa vyoo katika baadhi ya maeneo ya umma
kama minada,magulio n.k mwongozo huu unatoa fursa kwa wadau
mbalimbali kuweza kuunga mkono juhudi za Halmashauri katika kuboresha
miundombinu ya vyoo katika maeneo ya Umma kwa lengo la kukabiliana
na magonjwa ya milipuko katika Halmashauri ya Jiji la Dodoma kuboresha

mandhari na usafi wa mazingira.



Katika Mwongozo wa uendeshaji wa vyoo vya Umma

yanapendekezwa mambo yafuatayo:-

1. Jiji litaendelea kujenga vyoo katika maeneo mbalimbali ya Umma
kwa kadri itakanyowezekana. Aidha, uendeshaji wa vyoo hivi
utaratibiwa kwa utaratibu utakaoamuliwa na Halmashauri kwa wakati
huo. Mfumo huu utatoa fursa ya Jiji kusimamia moja kwa moja
makusanyo yatokanayo na vyoo hivi au kuweka mzabuni
atakayekusanya ada ya matumizi ya huduma za vyoo kama

itavyoamuliwa na Halmashauri.

2. Mwongozo unatoa fursa kwa wadau mbalimbali watakaohitaji kujenga
vyoo vya Umma katika maeneo yaliyotengwa na kupimwa mahususi
kwa shughuli za umma kwa kuzingatia mchoro utakaotolewa na Ofisi
ya Mhandisi wa Halmashauri ya Jiji na kufuata sifa za vyoo vya
Umma. Kuwepo kwa Makubaliano maalumu kati ya Halmashauri na
mdau (MoU).

3. Katika makubaliano ya awali mgawanyo wa mapato
yatakayopatikana kila mwezi baada ya ujenzi uwe wa asilimia 40%
kwa Jiji na asilimia 60% kwa mdau kwa kipindi cha miaka 10. Baada
ya kipindi hicho, choo kitakuwa mali ya Halmashauri na Mhusika
anaweza kuingia mkataba utakaokuwa unatumika kusimamia na
kuendesha vyoo vya Umma vilivyojengwa na kusimamiwa na

halmashauri.



UTARATIBU WA KUTUMA MAOMBI KWA WAOMBAJI BINAFSI

Mhusika, mdau au Kampuni inayohitaji kujenga vyoo vya Umma katika

Halmashauri ya Jiji la Dodoma itawajibika kufuata utaratibu ufuatao:-

1. Kuandika barua ya maombi kwa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji
la Dodoma kupitia kwa mtendaji wa Kata husika ambaye ataipitisha
baada ya kujiridhisha kuwa eneo analoomba ni mahusisi kwa

huduma hiyo.

2. Kujaza fomu maalumu ambayo itapitishwa katika idara zote

zinazohusika katika Mamlaka ya Upangaiji.

3. Kuingia Mkataba wa makubaliano (MoU) na Halmashauri ya Jiji la

Dodoma kwa ajili ya ujenzi na uendeshaji wa Vyoo vya Umma .

KAMATI MAALUMU YA WATAALAM

Kutakuwepo na Kamati maalum ya wataalam yenye wajumbe kutoka idara

zifuatazo kulingana na utaalam zao:

|. Idara ya Mipango Miji, Ardhi na Maliasili

Il. Idara ya Ujenzi
lll. Idara ya Mazingira na uthibiti wa taka ngumu
IV. Idara ya Afya (inashauriwa kuwa Afisa Afya)

V. Mtendaji wa Kata husika ambapo ujenzi utafanyika.
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MAJUKUMU YA KAMATI
l.  kupitia na kuchambua maombi yote yaliyowasilishwa kwa Mkurugenzi.

II. Kufanya ukaguzi wa eneo aliloomba mhusika kwa ujenzi wa vyoo vya

Umma na kuandika taarifa ya kina.

Ill. Kuhakikisha uwepo wa michoro ya vyoo vya Umma vinavyolingana
na uhalisia na mazingira halisi.e.g maeneo ya mnada na maeneo ya

starehe.

IV. Kumshauri Mkurugenzi wa Jiji kitaalamu hatua za kuchukua iwapo

mhusika amekidhi au kutokidhi vigezo.

Utekelezaji na usimamizi wa Mwongozo

Wadau na Wataalamu mbalimbali wa Halmashauri watahusishwa na
kushiriki moja kwa moja katika usimamizi na utekelezaji wa Mwongozo huu

kwa mujibu wa Taaluma zao

MATUMIZI

Mwongozo huu utatumika katika Halmashauri ya Jiji la Dodoma baada ya

kupitishwa na kuidhinishwa na vikao halali vya Halmashauri .
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HITIMISHO

Mwongozo huu ukitekelezwa kikamilifu utaboresha mazingira ya uwekezaiji
katika utoaji wa huduma ya vyoo ambapo utarahisisha kupata kibali cha
ujenzi wa vyoo vya Umma bila kuathiri sheria, kanuni na taratibu zilizopo.
Pia, utaimarisha taratibu za ukaguzi na usimamizi na uwajibikaji katika
ngazi zote za Halmashauri kwa ujenzi wa majengo ya vyoo vya Umma
katika Halmashauri kwa kuzingatia matakwa ya Sheria, Kanuni na taratibu
zilizopo. Aidha, kwa kuzingatia matakwa ya Mwongozo huu huduma za
Vyoo vya Umma itaboreshwa katika maeneo ya minada, maeneo ya wazi
na maeneo mengine ya Umma na kuondoa kero ya baadhi ya wananchi
kujisaidia hovyo katika maeneo yasiyo na vyoo vya Umma. Mwongozo huu
utasaidia kuweka uwazi, uwajibikaji na kurahisisha ufuatiliaji kwa mamlaka
mbalimbali za halmashauri.

Mwongozo huu ni kama ulivyojadiliwa na kupitishwa na kikao cha baraza la

madiwani wa halmashauri ya Jiji la Dodoma cha tarehe 27/10/2021.

Joseph.C Mafuru Mhe Prof Davis Mwamfupe
MKURUGENZI WA JIJI MSTAHIKI MEYA

JIJI LA DODOMA JIJI LA DODOMA
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HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA
FOMU YA MAOMBI YA UJENZI NA UENDESHAJI WA CHOO CHA UMMA

A. TAARIFA ZA MWOMBAJI
i) Jina la kwanza: ..................... Jina la Katii.................. Jina la

ii) Makazi ya MwombajiMtaa........................... Kata.......ooooveviiiiennn.
jii) Jinsi: Me /Ke.......coovviiiiiiiiiiininns

iV) Barua pepe: ............... csssse s s s ssismee s

i) Mtaa @.......ooeninieneen. Kata @.................. Halmashauri..........
i) Matumizi Kwasasa ............cccceovviiiinnnnn.

iiNdina Maarufu....................... Eneo limepimwa? Ndiyo/ Hapana

IV Namba ya Kiwanja:.................. Kitalu: seumemvaspivensisasssiss

|.  Matumizi ya Eneo : Eneo la Wazi/Mnada/Soko /Stendi na Biashara
Nyingineyo (taja).....................

C) UTHIBITISHO WA MAELEZO YA SEHEMU B- MTENDAJI WA KATA

Mimi Mtendaji wa Kata ya .................... nathibitisha kuwa kuna uhitaji wa huduma
hiyo na taarifa zilizotolewa Sehemu “B” ni za kweli na panastahili/Hapastahili kupatiwa

kibali cha kujenga choo cha Umma katika eneo hilo.

JINA. s Saini e TarENEL



D. UTHIBITISHO WA MAELEZO- AFISA AFYA JIJI

Kwa Matakwa ya sheria ya afya ya jamii ya mwaka 2009 nimekagua na
kuthibitisha kuwa eneo hilo linafaa kwa ujenzi wa choo cha Umma kwa

mujibu wa sheria.

E. UTHIBITISHO WA MAELEZO- IDARA YA MAZINGIRA

Kwa matakwa ya Sheria ya Mazingira namba 20 ya mwaka 2004.
Nimekagua na kuthibitisha kuwa eneo hilo linafaa kwa ujenzi wa choo cha
umma kwa mujibu wa sheria.

F. UTHIBITISHO WA MAELEZO- IDARA YA MIPANGO MIJI

kwa mahitaji ya kiafya, usalama na hifadhi ya mazingira. Mahitaji ya
miundombinu iliyopo kama udongo, mfumo wa mifereji ya maji ya mvua,
usalama dhidi ya majanga ya moto, na mabadiliko ya tabianchi, utumiaji
endelevu wa nishati, mahitaji ya Mipango Miji, n.k (Kifungu 29 (3) cha
Sheria ya Mipango Miji Na. 8 ya Mwaka 2007). Eneo linafaa kwa mabhitaji

ya ujenzi wa choo cha Umma



E. UTHIBITISHO WA MAELEZO- IDARA YA UJENZI

kwa mujibu viwango vilivyoanishwa kwenye Sheria ya Mamlaka ya
Serikali ya Mitaa Sura 288 na Kanuni ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za
Miji) (Udhibiti Uendelezaji) ya Oktoba, 2008 (GN No. 242); kibali kinaweza
kutolewa/hakitatolewa kwa Ujenzi wa Choo cha Umma katika eneo tajwa
hapo juu

E. MAONI YA - TIMU YA WATAALAMU

Baada ya Timu ndogo ya Wataalamu(Scrutinization Team) ya uidhinishaji
wa vibali vya ujenzi wa vyoo vya Umma kufanya ukaguzi wa eneo husika
pamoja nyaraka za maombi kwa mujibu wa Mwongozo huu. Timu
inamshauri Mkurugenzi kutoal/kutotoa idhini ya ujenzi wa choo cha

umma katika eneo lililoombwa.

JiNau e JiNa e,
Y- 1] )| P——————————— Y- |1
Katibu wa Timu Mwenyekiti wa Timu

F: IDHINI YA HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA

Kibali kinatolewa /hakitatolewa kulingana na ushauri wa walaamu,
taratibu ziendelee/Zisiendelee kwa kujibu wa sheria

................................................................................................
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................................................................................................



