
HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA 

TAARIFA YA MAENDELEO YA KILIMO DIVISHENI YA KILIMO MJINI 

1. UTANGULIZI 

Halmashauri ya Jiji la Dodoma ina jumlaya kata 41 zinazojihusisha na shughuli za 

kilimo na mifugo.  Maafisa ugani wanaotua huduma kwa wakulima na wafugaji ni 80 

ambapo 49 ni maafisa ugani mifugo, 28 ni maafisa ugani kilimo na watatu (3) ni maafisa 

uvuvi ambao baadhi wanafanya kazi ofisi kuu na walio wengi hufanya kazi katika kata.  

 

MALENGO YA KILIMO 

Malengo ya kilimo yanayotarajiwa kufikiwa Katika msimu wa kilimo 2022/2023, ni hekta 

21,335 kwa mazao ya chakula, hekta 3,815 mazao jamii ya kunde, hekta 18,588 mazao 

ya biashara na hekta 484 za mazao ya mboga na matunda kama inavyoonekana katika 

jedwali hapa namba 2. 

Jedwali Na. 2 MALENGO NA UTEKELEZAJI WA KILIMO KWA MSIMU WA 

2022/2023 

MALENGO 

Mazao Eneo litakalolimwa 
(Ha) 

Tija Matarajio ya mavuno 
(Tani) 

MAZAO YA CHAKULA 

MAZAO JAMII YA WANGA 

Mtama 1,102 1.5 1,653 

Uwele 17,314 1.3 25,971 

Mahindi 515 1.5 773 

Mpunga 19 2.5 48 

Muhogo 876 6 5,390 

Viazi vitamu 1,509 5 7,545 

Jumla Ndogo 21,335   41,380 

MAZAO JAMII YA MIKUNDE 

Kunde 1,410 1.3 1,942 

Njugu 2,405 1.8 4,329 

Jumla Ndogo 3,815   6,271 

MAZAO YA BIASHARA 

Karanga 6,780 1.5 10,170 

Alizeti 4,812 1.5 7,218 



Zabibu 1,350 10 13,500 

Jumla Ndogo 18,588   28,664 

MBOGAMBOGA NA MATUNDA 

Nyanya 225 20 4500 

Karoti 27 10 270 

Pilipili hoho 55 10 550 

Vitunguu 65 20 1300 

Tikiti 20 30 600 

Papai 79 20 1580 

Chinese 15 5 75 

Jumla Ndogo 486   8875 

JUMLA KUU 44,224   85,190 

 

 

MAFANIKIO 

1) Kutoa mafunzo ya njia bora za uzalishaji wa zabibu kwa wakulima 500 wa zabibu 

na maafisa ugani 25 walipata mafunzo yaliyotolewa na TARI-Makutopora, Aidha, 

maafisa ugani 3 waliwezeshwa kwenda nchini Afrika Kusini kuhudhuria mafunzo 

ya uzalishaji wa zabibu yaliyafadhiliwa na Halmahauri ya Jiji la Dodoma.  

2) Uzalishaji wa miche bora ya zabibu ambapo jumla ya miche 44,506 ilizalishwa na  

iligawiwa kwa wakulima bure 

3) Ukarabati wa Bwawa la Ipala, hadi kufikia sasa kiasi cha shilingi 10,000,000 

zimetumika kwa kazi hiyo na ukarabati unaendelea. Bwawa hili linauwezo wa 

kuhifadhi maji lita miioni 1.5 

4) Kutoa mafunzo kwa wakulima kupitia maonesho ya wakulima Nanenane kwa 

wiki ya kuelekea siku ya wakulima Nanenane ambapo wakulima 1865 walipata 

elimu hiyo 

5) Kuwezesha wakulima kupata mbegu za ruzuku za alizeti ambapo kiasi cha tani 

35 ziliuzwa kwa msimu 2021/2022 na kiasi cha tani 5 zimeuzwa kwa wakulima 

msimu 2022/2023. Ruzuku hii ya mbegu za alizeti imesaidia kupungua kwa bei 

ya mafuta ya alizeti kutoka shilingi 9,000 kwa lita hadi shilingi 4,500 kwa lita. 

6) Kuwezesha upatikanaji wa mbolea ya ruzuku kwa kuwasajili wakulima wapatao 

10, 270 ambao wanaweza kupata mbolea hiyo ya ruzuku kwa wakala 

aliyesajiliwa kwa bei ya shilingi 70,000 badala ya shilingi 140,000. 

7) Kuwezesha uanzishwaji wa mashamba darasa ya alizeti na karanga ambapo 

kwa msimu 2021/2022 mashamba darasa 30 yalianzishwa na msimu 2022/2023 

mashamba darasa 35 yameanzishwa. Aidha, Halmashauri  imeanzisha shamba 

darasa la zabibu  katika kata ya msalato 

8) Kampeni za kilimo zimefanyika na kuwafikia wakulima katika kata na mitaaa, 

idadi wa wakulima waliofikiwa wanakadiriwa kuwa 12200 ikilingaishwa na mwaka 

jana ambapo wakulima waliofikiwa wanakadiriwa kuwa 8300 



9) Usambazaji wa viuatilifu ambapo kwa msimu wa kilimo 2021/2022 ofisi ilipokea 

lita 500 za sumu ya kuua kisumbufu cha mahindi (fall army worm) 

10) Ofisi ilipokea vitendea kazi kwa maafisa ugani ikiwa ni seti ya makoti ya mvua, 

bomba la kupuliza sumu, gamboot kwa ajili ya kila afisa kilimo pamoja na pikipiki 

25. 

 

 


