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Na Theresia Nkwanga
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliundwa 
mnamo tarehe 26 Aprili, 1964 kwa Muun-
gano wa Tanganyika na Zanzibar (inayoju-
muisha Visiwa vya Pemba na Unguja). Tan-
ganyika ilikuwa ni mwendelezo wa koloni 
la Ujerumani, utawala wa Waingereza kwa 
Mamlaka ya Umoja wa Mataifa, Himaya ya 
Umoja wa Mataifa chini ya utawala wa Uin-
gereza na mwisho Taifa huru kuanzia mwa-
ka 1961 ndani ya nchi za Jumuiya ya Ma-
dola. Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya 
Watu wa Zanzibar ziliingia mkataba wa Mu-
ungano mnamo mwaka 1964 na kuanzishwa 
Dola ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Mkataba wa Muungano ulitiwa saini na 
aliyekuwa Rais wa Tanganyika, Hayati 
Mwalimu Julius Nyerere na aliyekuwa Rais 
wa Zanzibar, Hayati Sheikh Abeid Amani 
Karume, Aprili 22, 1964 huko Zanzibar.
Mkataba huo ulithibitishwa na Bunge la Tan-
ganyika na Baraza la Mapinduzi hapo tarehe 
26 Aprili, 1964. Tarehe 27 Aprili, 1964, vi-
ongozi wa nchi zote mbili walikutana katika 
ukumbi wa Karimjee Jijini Dar es Salaam na 
kubadilishana Hati za Muungano.
Sheria za Muungano zilitoa tamko la Jam-
huri ya Muungano katika Ibara ya 4 kwam-
ba: “Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya 
Watu wa Zanzibar zitalazimika, baada ya 
kuungana na siku zote baada ya kuungana, 
kuunganishwa kuwa Dola ya Jamhuri kwa 
jina la Jamhuri ya Muungano wa Tangan-
yika na Zanzibar’ (Ibara ya 4 Sheria za Mu-
ungano) Jina hili la “Jamhuri ya Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar” lilibadilishwa 
baadae mnamo tarehe 28 Oktoba, 1964 na 
kuwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kwa kupitia Sheria ya Jamhuri ya Muunga-
no, Sheria namba 61 ya mwaka 1964.

Muundo wa Muungano 
Muundo wa Muungano wa Tanzania kama 
ulivyoelezwa katika Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, una vyombo viwili 
vyenye mamlaka 3 ya utendaji ambavyo ni 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano na Ser-
ikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Vyombo 
viwili vyenye mamlaka ya kutekeleza utoaji 
haki ambavyo ni Mahakama ya Jamhuri ya 
Muungano na Mahakama ya Zanzibar na 
vyombo viwili vyenye mamlaka ya kutunga 
sheria na kusimamia utekelezaji wa shughu-
li za umma ambavyo ni Bunge la Jamhu-
ri ya Muungano wa Tanzania na Baraza la 
Wawakilishi la Zanzibar. 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania inashughulikia mambo yote ya Mu-
ungano kama yalivyoainishwa katika Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 

HISTORIA YA MUUNGANO WA TANGANYIKA 
NA ZANZIBAR

mwaka 1977 na yasiyo ya Muungano kwa 
upande wa Tanzania Bara. Aidha, Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar inashughulik-
ia mambo yote yasiyo ya Muungano kwa 
upande wa Tanzania Zanzibar.

Sababu za kuwepo 
kwa Muungano 
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar 
umekuwepo kutokana na sababu mbalim-
bali kama vile:
Kuwepo kwa mahusiano ya karibu na ya 
kihistoria baina ya Tanganyika na Zanzibar 
katika nyanja mbalimbali kama vile udugu 
wa damu, biashara, utamaduni, lugha na 
mahusiano ya karibu kisiasa hususan baina 
ya vyama vya TANU na ASP.
Adhma ya kuwa na Muungano wa Afrika 
hususan kwa kuanzia na Shirikisho la Af-
rika Mashariki. Hata kabla ya uhuru wa 
Tanganyika, Mwalimu Nyerere pamoja na 
viongozi wengine waliokuwa wakipigania 
uhuru katika ukanda wa Afrika walikuwa 
na matarajio ya kuwa na Muungano wa Af-
rika. Mwalimu Nyerere binafsi alipendelea 
uwepo Muungano wa Afrika kwa kuanzia 
na Mashirikisho ya kikanda.
Kimsingi zipo sababu mbalimbali zilizos-
ababisha Muungano huu kama vile histo-
ria za nchi hizi mbili, ukaribu wa nchi hizi 
mbili, muingiliano wa kijamii, ushirikiano 
wa kibiashara, ushirikiano madhubuti na 
wa muda mrefu wa kisiasa baina ya TANU 
na ASP, ushirikiano na urafiki wa muda 

mrefu kati ya watu, viongozi, na wakati wa harakati 
za utaifa uliopelekea uhuru wa nchi hizo mbili.

Hati ya Makubaliano ya 
Muungano
Msingi wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania ya mwaka 1977 na Katiba ya Zanzibar ya mwa-
ka 1984 ni Hati za Muungano za mwaka 1964. Hati 
za Muungano zilitiwa saini na waasisi wa Muungano 
tarehe 22 Aprili, 1964 na kupelekea Tanganyika na 
Zanzibar kuwa dola moja ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar.
Baada ya Muungano, Mwalimu J. K. Nyerere aliku-
wa Rais wa kwanza wa Jamhuri ya ya Muungano wa 
Tanzania na Sheikh Abeid Amani Karume, alikuwa 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania. Aprili 26, 1964 Bunge la Tanganyika lilipiti-
sha Sheria za Muungano. Halikadhalika, Sheria hizi 
zilithibitishwa na Baraza la Mapinduzi Zanzibar.
Sheria hizi za Muungano zilithibitisha Hati za Muun-
gano, zilitaja Rais na Makamu wa Rais, zilitaja Mu-
undo wa Muungano na Katiba ya Muungano. Aidha, 
Aprili 27, 1964 waasisi wa Muungano walibadilisha-
na Hati za Muungano na wajumbe saba wa Baraza la 
Mapinduzi waliapishwa kuwa Wabunge wa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar 
ambao ni Sheikh Abeid Amani Karume, Kassim Ab-
dala Hanga, Abdulrahaman Mohamed Babu, Hassan 
Nassor Moyo, Sheikh Aboud Jumbe, Hasnu Makame 
na Sheikh Idris Abdul Wakil. Baada ya kuapishwa 
kuwa Wabunge wakateuliwa kuwa Mawaziri wa Ser-
ikali ya Muungano. 
Kabla ya Muungano, kulikuwa na Katiba ya Tangan-
yika ya mwaka 1962 na upande wa Zanzibar kulikuwa 
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na Amri za Katiba (Decrees).Katiba ya Tanganyika baada ya kufa-
nyiwa marekebisho ili kukidhi mahitaji ya Muungano iliendelea 
kutumika kama Katiba ya Muungano ya mpito hadi mwaka 1977 
ilipopitishwa Katiba ya Muungano kwa mujibu wa Makubaliano 
ya Muungano na Sheria za Muungano. 
Aidha, marekebisho hayo yalimtaja Rais wa Zanzibar kuwa ni 
Makamu wa Kwanza wa Rais, akiwa ni msaidizi wa Rais kwa ma-
suala yote ya kiutawala kwa upande wa Zanzibar, na Waziri Mkuu 
kuwa ni Makamu 5 wa Pili wa Rais ambaye atamsaidia Rais kwa 
masuala yahusuyo upande wa Tanganyika na kiongozi wa shughu-
li za Serikali Bungeni. 
Katiba ya muda ya mwaka 1965 ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania iliainisha mambo kumi na moja ambayo yalikubalika kuwa 
ni ya Muungano chini ya usimamizi wa Serikali ya Muungano am-
bayo ni pamoja na Katiba na Serikali ya Muungano Mambo hayo 
ni: - Mambo ya Nchi za Nje, Ulinzi; Polisi ,Mamlaka juu ya mambo 
yanohusika na hali ya hatari, Uraia, Uhamiaji, Mikopo na Biashara 
ya Nchi za Nje na Utumishi katika Serikali ya Jamhuri ya Muunga-
no. Mambo mengine ni Kodi ya Mapato inayolipwa na watu binafsi 
na mashirika, ushuru wa forodha na ushuru wa bidhaa zinazoten-
genezwa nchini Tanzania unaosimamiwa na Idara ya Forodha, na 
Bandari, mambo yanayohusika na usafiri wa anga, posta na simu.

Kuongezeka kwa mambo ya 
Muungano 
Mambo ya Muungano yaliongezeka kutoka kumi na moja (11) 
hadi ishirini na mbili (22) kutokana na mahitaji ya ndani ya wana-
nchi yaliyolenga kuunganika kwa mambo mengi zaidi pamoja na 
mabadiliko yaliyokuwa yanaendelea kutokea ulimwenguni baada 
ya Muungano.
Mwaka 1965 jambo la kumi na mbili linalohusu Mambo yote 
yanayohusika na sarafu na fedha kwa ajili ya malipo yoyote halali 
(pamoja na noti), mabenki (pamoja na mabenki ya kuweka akiba) 
na shughuli zote za mabenki, fedha za kigeni na usimamizi juu ya 
mambo yanayohusika na fedha za kigeni liliongezeka chini ya Ka-
tiba ya muda ya mwaka 1965. 

Sababu kubwa ilikuwa ni kuwa na sarafu ya pamoja ya Tanzania 
baada ya Muungano, na kurahisisha usimamizi wa fedha za kigeni 
na mabenki katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Aidha, kufuatia kuundwa kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki mwa-
ka 1967, mambo matatu ya Muungano yaliongezwa, ambayo ni 
Leseni za viwanda na takwimu elimu ya juu, na usafiri na usafir-
ishaji wa anga. Mwaka 1968, mambo ya maliasili ya mafuta, pamo-
ja na mafuta yasiyochujwa ya motokaa na ama ya petrol na aina 
nyinginezo za mafuta au bidhaa na gesi asilia yaliongezwa kwenye 
orodha ya mambo ya Muungano. 13 Aidha mambo ya Muungano 
yaliendelea kuongezeka hadi kufikia 21 kufuatia kuvunjika kwa il-
iyokuwa Jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka 1977. 
Mambo yote yaliyokuwa ya upande wa Tanganyika na Zanzibar 
yaliyokuwa yakisimamiwa na Jumuiya ya Afrika Mashariki, yalik-
abidhiwa kwa Serikali ya Muungano. Mwaka 1992 kufuatia maba-
diliko ya mfumo wa siasa nchini suala la ishirini na mbili la uan-
dikishaji wa vyama vya siasa na mambo mengine yanayohusiana 
navyo liliongezwa kwenye orodha ya mambo ya Muungano.

HITIMISHO
Muungano umechukuwa nafasi kubwa katika kuwaunganisha wana-
nchi na kuimarisha mahusiano mazuri baina ya Tanzania Bara na 
Tanzania Zanzibar. Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania imewek
a wigo mpana kwa wananchi wake kuweza kuzitumia fursa mbalim-

bali zilizopo za kiuchumi, kisiasa na kijamii kwa lengo la kujipatia maende-
leo. Ni vyema tukatumia ipasavyo fursa zilizopo Tanzania Bara na Tanzania 
Zanzibar kwa kuleta maendeleo yatakayoinua hali ya uchumi wa Watanza-
nia. Ili tuweze kuzitumia vizuri fursa hizi hatuna budi tuulinde, tuuimarishe 
na kuudumisha Muungano wetu adhimu kwani ni dira ya maendeleo na 
mafanikio yetu.

Chanzo: Makala hii imeandaliwa kutoka katika vyanzo 
mbalimbali



Dkt. Samia aimwagia Dodoma Jiji 
Bilioni 14 za miradi

Na. Dennis Gondwe, DODOMA
RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Dkt. Samia Suluhu Hassan ametoa 
shilingi 14,482,250,000 kwa Halmashauri ya 
Jiji la Dodoma kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali ya maendeleo kuanzia sekta 
za afya, elimu, ardhi, viwanda hadi uwekeza-
ji miradi iliyosaidia kuboresha huduma za 
kijamii.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma, Joseph Mafuru 
alipokuwa akiongelea mafanikio ya miaka 
miwili ya serikali ya awamu ya sita inayoon-
gozwa na Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
ofisini kwake.

Mafuru alisema katika kipindi cha seri-
kali ya awamu ya sita, Mheshimiwa Rais, 
Dkt. Samia Suluhu Hassan ametoa jumla ya 
shilingi 14,482,250,000 kwa Halmashauri ya 
Jiji la Dodoma kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali ya maendeleo katika sekta 
za Afya, Elimu, Ardhi na Viwanda, Biashara 
na Uwekezaji.

Aidha, Mheshimiwa Rais anaendelea kute-
keleza miradi mingine mikubwa katika Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma ambayo ni ujenzi 
wa Barabara ya mzunguko, ujenzi wa reli ya 
kisasa ya mwendokasi na ujenzi wa Uwanja 

wa Ndege wa Kimataifa wa Msalato. 
Miradi yote hii imelenga kuboresha 
maisha ya wananchi.
Akiongelea sekta ya elimu, Mkurugen-
zi Mafuru alisema kuwa halmashauri 
yake ilipokea shilingi 3,520,000,000 
kutoka serikali kuu kwa ajili ya ujenzi 
wa madarasa 172 na samani zake. 
Shilingi 954,000,000 zimepokelewa 
kutoka kwa wahisani wa SEQUIP kwa 
ajili ya ujenzi wa shule mpya ya Se-
kondari Mtemi Chiloloma, mabwe-
ni mawili na madarasa mawili katika 
Shule ya Sekondari Bihawana. Mabwe-
ni mawili, madarasa mawili na mad-
awati 60 katika shule ya sekondari ya 
wasichana ya Bunge alisema Mafuru.

Alisema kuwa shilingi 750,000,000 
zimepokelewa kutoka Mamlaka ya 
Elimu Tanzania (TEA) kwaajili ya 
ujenzi wa shule mpya ya mchepuo wa 
kingereza (Msangalale English Me-
dium). Eneo lingine lililopokea fed-
ha shilingi 858,250,000 ni kwa ajili ya 
uboreshaji miundombinu ya elimu ya 
msingi, aliongeza.

Mafuru alisema kuwa fedha zilizotole-
wa na serikali ya awamu ya sita kwa 
halmashauri yake ni nyingi kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi ya maende-
leo. Alisema kuwa fedha hizo zitaleta 
mapinduzi makubwa katika huduma 
za jamii na maendeleo ya watu na hal-
mashauri yake. Aliahidi kuendelea ku-
simamia fedha hizo ili zilete matokeo 
makubwa na kuonesha thamani ya 
fedha kwenye miradi hiyo.
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UJENZI WA KITUO CHA AFYA CHANG’OMBE
MRADI UFADHILI WA SERIKALI KUU

MUONEKANO WA JENGO LA KITUO 
CHA AFYA CHANG’OMBE

Ujenzi wa kituo cha Afya 
Chang’ombe unatekelezwa kwa 
fedha za tozo kutoka Serikali Kuu.

Fedha zilizotolewa mpaka sasa 
ni shilingi 500,000,000.00. Fed-
ha zilizotumika ni shilingi 
250,000,000.00 na zilizobaki ni 
250,000,000.00. 

Ujenzi wa Jengo la OPD, Maabara 
na Kichomea taka vimekamilika. 

Ujenzi wa jengo la mama na mto-
to, jengo la upasuaji (Theater) Uko 
hatua ya msingi



Upatikanaji dawa, vifaa 
tiba waimarika

Wana-Dodoma walipwa 
Bilioni 4 za fidia

Na. Dennis Gondwe, DODOMA
HALMASHAURI ya Jiji la Dodoma ina-
jivunia kulipa fidia shilingi 4,174,722,894 
kwa wananchi wa maeneo mbalimbali am-
bayo ardhi yao ilitwaliwa kwa ajili ya shu-
ghuli mbalimbali za maedeleo katika kipindi 
cha miaka miwili ya serikali ya awamu ya 
sita.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma, Joseph Mafuru 
alipokuwa akiongelea mafanikio ya miaka 
miwili ya serikali ya awamu ya sita inayoon-
gozwa na Rais, Dkt. Samia Suluhu Hassan 
kwa Jiji la Dodoma ofisini kwake.

Mkurugenzi Mafuru alisema katika kipin-
di cha miaka miwili ya serikali ya awamu 
ya sita, chini ya uongozi wa Rais, Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, Halmashauri ya Jiji 
la Dodoma imelipa fidia jumla ya shilingi 
4,174,722,894.25 kwa wananchi katika mae-
neo mbalimbali. Wananchi waliolipwa fidia 
ni katika maeneo ya Chigongwe, Nzuguni, 
Mbalawala na Dodoma Makulu pamoja na 
upanuzi wa eneo la Hoteli ya Jiji la Dodoma 
(Dodoma City Hotel).

Akiongelea umuhimu wa fidia hizo, alise-
ma kuwa zinakwenda kubadilisha hali ya 
maisha ya wananchi na kuifanya kuwa bora 
zaidi.  Fidia waliyopata wananchi baadhi yao 
wameweza kujenga nyumba bora, wengine 
wameweza kuboresha makazi yao na kufan-
ya shughuli nyingine za maendeleo alisema.

ALI ya upatikanaji dawa na vi-
faa tiba imeongezeka kwa kia-
si kikubwa. Katika kipindi cha 
awamu ya sita hali ya upatika-

naji wa dawa katika Halmashauri ya Jiji 
la Dodoma imeongezeka kutoka asili-
mia 84.6 hadi 91 kwa dawa muhimu. 

Mganga Mkuu wa Jiji la Dodoma, Dkt. 
Andrew Method anasema ongezeko 
hilo la upatikanaji wa dawa muhimu 
unatokana na ongezeko la fedha za 
ruzuku za ununuzi wa dawa na vifaa 
tiba kutoka Serikali kuu.

Sambamba na ongezeko la ukusanyaji 
wa mapato kutoka katika vituo vya ku-
tolea huduma kutoka asilimia 80 mwa-
ka 2020 hadi kufikia asilimia 116 mwa-
ka 2022. Makusanyo hayo yamepelekea 
kuimarisha upatikanaji wa vifaa tiba 
anasema Dkt. Method.

H

Joseph Mafuru, Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma
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Agizo la Rais kuhusu Machinga 
latimia Dodoma

Na. Dennis Gondwe, DODOMA
SOKO la wazi la Machinga kuliingizia Jiji la Dodoma map-
ato ya shilingi 1,780,368,000 kwa mwaka yatakayosaidia 
kuboresha huduma za jamii.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji 
la Dodoma, Joseph Mafuru alipokuwa akiongelea mafan-
ikio ya serikali ya awamu ya sita kwa kipindi cha miaka 
miwili Jijini Dodoma.

Mafuru alisema kuwa ujenzi wa Soko la wazi la Machinga 
katika Halmashauri ya Jiji la Dodoma umegharimu kiasi 
cha shilingi 9,529,747,200.66. Fedha zilizotumika katika 
ujenzi wa Soko la wazi la Machinga, shilingi 6,529,747,200 
ni mapato ya ndani ya halmashauri, shilingi 2,500,000,000 
ni ruzuku kutoka serikali kuu na shilingi 500,000,000 ni 
fedha kutoka mapambano dhidi ya Uviko -19. 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma tunamshukuru sana 
Mheshimiwa Rais, Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa kutu-
wezesha fedha katika kutekeleza mradi wa ujenzi wa Sko la 
wazi la Machinga alisema Mkurugenzi Mafuru.

Akiongelea mchango wa soko hilo la wazi, alisema kuwa 
soko hilo limewawezesha wafanyabiashara wadogo kufan-
ya biashara zao katika mazingira bora na yenye staha. 
Alisema kuwa halmashauri inatarajia kukusanya shilingi 
1,780,368,000 kwa mwaka kutokana na maeneo ya kib-
iashara katika soko hilo.

JIJI LA DODOMAJIJI LA DODOMA
Miaka 59 ya Muungano wa Tanzania



Na. Dennis Gondwe, DODOMA
MIRADI ya maendeleo inayotekelezwa kwa mapato ya 
ndani ya Halmashauri ya Jiji la Dodoma imeanza kutoa 
matunda kwa jiji hilo na kuchangia katika utoaji huduma 
bora kwa wananchi.
Kauli hiyo ilitolewa na Mkuu wa Divisheni ya Mipango na 
Uratibu wa Halmasahuri ya Jiji la Dodoma, Francis Kaun-
da alipokuwa akiongelea mafanikio ya miradi ya maende-
leo kwa kipindi cha miaka miwili ya serikali ya awamu ya 
sita inayoongozwa na Rais, Dkt. Samia Sulihu Hassan.
Kaunda alisema kuwa Halmashauri ya Jiji la Dodoma ime-
tekeleza miradi mingi ya maendeleo kwa mapato ya ndani 
ya halmashauri. 
Mradi wa ujenzi wa hoteli ya Jiji la Dodoma (Dodoma City 
Hotel) umegharimu shilingi 11,945,995,952.50 ambazo ni 
mapato ya ndani ya halmashauri. Jengo hilo lina ghorofa 
11, ikijumuisha vyumba 95 vya kulala, kumbi tatu za mi-
kutano, mgahawa na bwawa la kuogelea katika ghorofa ya 
mwisho. Mradi unaingizia Halmashauri kiasi cha shilingi 
600,000,000 kwa mwaka alisema Kaunda.
Akiongelea mradi wa jengo la kitegauchumi cha Jiji la 
Dodoma (Government City Complex - Mtumba) al-
isema kuwa mradi huo umegharimu kiasi cha shilingi 
18,875,665,009.83. 
Jengo la Hoteli lina ghorofa sita pamoja na maeneo ya 
maduka na sehemu ya kutolea huduma za fedha. Mradi 
una kumbi za mikutano saba. Ukumbi mmoja mkubwa 
wenye uwezo wa kuchukua watu 1,000 na kumbi ndogo 
sita zenye uwezo wa kuchukua watu 80 hadi 100 kila moja. 

Miradi ya Mapato ya ndani yaanza 
kutoa matunda

Hadi sasa mradi umeingiza shilingi 
432,628,048.
Akifafanua kuhusu mapato yato-
kanayo na miradi hiyo ya maendeleo, 
alisema kuwa fedha hizo zinakwenda 
kuboresha huduma za kijamii katika 
jiji hilo.
Mradi huo unategemea kuiingiz-
ia Halmashauri kiasi cha shilingi 
1,999,128,048.00 kwa mwaka.
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Maboresho makubwa sekta ya Afya 
Dodoma

Na. Dennis Gondwe na Theresia Nkwanga, DODOMA
AFYA bora ni nguzo muhimu sana Katika kuhakikisha wa-
nanchi wana ukamilifu wa mwili, akili na kuepuka maradhi. 
Katika kipindi cha miaka miwili kumekuwa na kuongeza 
kwa idadi ya vituo vya kutolea huduma za afya.

Serikali ya awamu ya sita ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania inayoongozwa na Rais, Dkt. Samia Suluhu Hassan 
imejipambanua katika kuboresha huduma za Afya katika 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma ikiongeza vituo vya kutoa 
huduma za Afya kufikia 116.

Maendeleo ya taifa ni mchakato unaoanzia katika maendeleo 
ya mtu mmoja mmoja, familia, jamii hadi ngazi ya taifa. Ili 
dhana ya maendeleo iwe halisia na yenye maana suala la wa-
nanchi kuwa na afya njema haliwezi kupingika. Katika kua-
mini kwenye dhana hiyo miaka miwili ya serikali ya awamu 
ya sita imejielekeza katika kuboresha sekta ya afya ili wakazi 
wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma na Makao Makuu ya nchi 
wawe na afya bora.

Mkuu wa Divisheni ya Afya, Utawi wa Jamii na Lishe katika 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma, Dkt. Andrew Method anase-
ma katika miaka miwili ya serikali ya awamu ya sita inayoon-
gozwa na Rais, Dkt. Samia Suluhu Hassan vituo vya kutolea 
huduma za Afya vimeongezeka kutoka vituo 100 mwaka 
2020 hadi kufikia vituo 116 mwaka 2023. Kati ya vituo hivyo, 
Hospitali zipo saba, kati ya hizo hospitali mbili ni za seri-

kali, Mashirika ya dini hospitali mbili, 
Mashirika ya Umma hospitali mbili, na 
watu binafsi Hospitali moja. Vituo vya 
Afya ni 12, kati ya hivyo, vituo vitano 
ni vya serikali, kimoja ni cha shirika la 
dini, vituo vitatu ni vya mashirika ya 
umma na vituo vitatu ni vya watu bin-
afsi.
Ongezeko hilo linatajwa pia katika Za-
hanati. Zahanati zipo 81 ambazo zi-
megawanyika kama ifuatavyo; zahana-
ti za serikali 37, mashirika ya dini 11, 
mashirika ya umma tisa, zahanati za 
watu binafisi 24. Kuna jumla ya klini-
ki maalumu 14 zinazomilikiwa na watu 
binafsi. Kituo cha uchunguzi kimoja 
(Diagnostic center) na maternity home 
moja anasema Dkt. Method.

Ongezeko la vituo vya kutolea huduma 
za afya limeenda sambamba na ongeze-
ko la watumishi wa sekta ya Afya katika 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma, katika 
kipindi cha miaka miwili ya serikali ya 
awamu ya sita watumishi wameongeze-
ka kutoka watumishi 472 hadi kufikia 
watumishi 509. 

Ongezeko hilo linatokana na Halmashauri 
kupata watumishi wapya 37 wa sekta ya Afya 
sawa na ongezeko la asilimia nne ya watumi-
shi wanaohitajika. Watumishi hao wame-
pangwa katika vituo mbalimbli vya kutolea 
huduma ili kuboresha utoaji wa huduma za 
afya katika Halmashauri ya Jiji la Dodoma.
Ama kwa hakika hakuna kama Mama, Ser-
ikali ya awamu ya sita chini ya Rais, Dkt. 
Samia Suluhu Hassan inaendelea kutoa 
kipaumbele kwenye huduma za afya kwa 
kuboresha huduma na kuhakikisha zin-
awafikia wananchi wote alisisitiza Daktari 
Andrew
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HALMASHAURI ya Jiji la Dodoma 
inajivunia ujenzi wa vituo vitatu 
vya Afya katika kipindi cha mia-
ka miwili ya Serikali ya awamu ya 
sita inayoongozwa na Rais, Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa lengo la 
kusogeza huduma za Afya karibu 
zaidi na wananchi wake.

Katika awamu ya sita ya Ser-
ikali, Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma ilitenga kiasi cha shilingi 
1,011,254,351.13 kwa ajili ya ujenzi 
wa vituo vitatu vya Afya, zahanati 
na nyumba za watumishi wa sekta 
ya Afya.

Kiasi cha shilingi 639,806,668.00 
kilitumika kujenga vituo vya Afya 
vitatu. Vituo vilivyojengwa ni kituo 
cha Afya Zuzu, Kizota na Nkuhun-
gu.
Kituo cha Afya Kizota na Nkuhun-
gu viko katika hatua za umaliziaji.
Ujenzi wa Zahanati ya Kiwanja cha 
Ndege, Soweto, Sogeambele, Ngam-
bala na Zepisa kiasi cha shilingi 
206,817,663.13 zimetumika.
Uendelezaji wa nyumba za watumi-
shi Ipala, Chololo na Nzasa, jumla 
ya shilingi 30,000,000.00 zimetole-
wa. Aidha, ukarabati wa vituo vya 
Afya na zahanati ambapo kiasi cha 
shilingi 72,930,000.00 zilitumika.

Ununuzi wa samani katika vituo vi-
pya vilivyofunguliwa umekamilika, 
ambapo kituo cha Afya Chang’ombe 
na Zahanati ya Makutopora kiasi 
cha shilingi 61,700,000 zimetumi-
ka.

Kizota, Zuzu, Nkuhungu wapata vituo vya Afya 
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500 wapata mafunzo njia bora 
uzalishaji Zabibu
Na. Prisca Maduhu na Josephine Kayugwa, 
DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodoma imefani-
kiwa kutoa mafunzo ya njia bora za uzalishaji 
zabibu kwa wakulima 500 wa zabibu na maafisa 
ugani 25 ili waweze kuongeza uzalishaji na tija 
katika kipindi cha miaka miwili ya serikali ya 
awamu ya sita.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkuu wa Divisheni ya 
Kilimo mjini Halmashauri ya Jiji la Dodoma, 
Yustina Munishi alipokuwa akiongelea mafan-
ikio ya miaka miwili ya serikali ya awamu ya 
sita inayoongozwa na Rais, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan ofisini kwake.

Munishi alisema kuwa Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma imefanikiwa kutoa mafunzo ya njia 
bora za uzalishaji wa zabibu kwa wakulima 500 
na maafisa ugani 25. “Kampeni za kilimo zime-
fanyika na kuwafikia wakulima katika kata na 
mitaaa. Idadi wa wakulima waliofikiwa wana-
kadiriwa kuwa 12,200 ikilinganishwa na mwaka 
jana ambapo wakulima waliofikiwa wanakadi-
riwa kuwa 8,300. Aidha, miche 44,506 bora ya 
zabibu ilizalishwa na kugawiwa kwa wakulima 
bure” alisema Munishi.

Mafanikio mengine aliyataja kuwa ni ku-
wawezesha wakulima kupata mbegu za ruzuku 
za alizeti. “Kiasi cha tani 35 ziliuzwa kwa 
msimu wa mwaka 2021/2022 na kiasi cha tani 
tano zimeuzwa kwa wakulima msimu wa mwa-
ka 2022/2023. Ruzuku hii ya mbegu za alizeti 
imesaidia kupungua kwa bei ya mafuta ya al-
izeti kutoka shilingi 9,000 kwa lita hadi shilingi 
4,500 kwa lita” alisema Munishi.

Miaka miwili ya serikali ya awamu ya sita ime-
pata mafanikio katika kuwezesha upatikana-
ji wa mbolea ya ruzuku. Halmashauri ilisajili 
wakulima 10,270 kwa ajili ya kupata mbolea 
ya ruzuku kwa wakala waliosajiliwa kwa bei ya 
shilingi 70,000 badala ya shilingi 140,000, alise-
ma.
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Wanufaika wa mikopo ya asilimia 10 Jiji la Dodoma

Jiji latoa Bilioni 7 Mikopo ya 10%
Na. Dennis Gondwe na Rajab Jumanne, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodoma imefanikiwa kukopesha 
mikopo isiyo na riba ya mapato ya ndani ya halmashauri ki-
asi cha shilingi 7,842,002,700 kwa makundi ya wanawake, vi-
jana na watu wenye ulemavu katika kipindi cha miaka miwili 
ya uongozi wa serikali ya awamu ya sita inayoongozwa na 
Rais, Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Akiongelea mafanikio katika utoaji wa mikopo kwa vikundi 
vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu ofisini kwake, 
Mkuu wa Divisheni ya Maendeleo ya Jamii na Vijana Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma, Charity Sichona alisema kuwa 
halmashauri imefanikiwa kuongeza mitaji ya biashara kwa 
wananchi, kuongeza kipato ndani ya familia, ajira na nguvu 
kazi kwa taifa kwa kufanya juhudi za kutoa mikopo kwa vi-
kundi vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu.

“Katika kipindi cha miaka miwili, halmashauri imekope-
sha jumla ya shilingi 7,842,002,700.00 ikiwa ni michango 
ya asilimia 10 Shilingi 4,010,795,151.00 pamoja na fedha za 
marejesho shilingi 3,831,207,549.00. Jumla ya Vikundi 643 
vimenufaika ikijumuisha Wanawake 361, Vijana 222 na watu 
Wenye Ulemavu 60. Aidha, kumekuwa na ongezeko la ureje-
shaji mikopo kwa kuwa elimu ya umuhimu wa kurejesha 
inazidi kutolewa kwa vikundi vilivyokopeshwa. Hivyo, fed-
ha za marejesho zimeongezeka kukopeshwa kutoka shilingi 
966,305,650.00 hadi kufikia shiringi 1,765,421,784.28 alise-
ma Sichona. 

JIJI LA DODOMAJIJI LA DODOMA
Miaka 59 ya Muungano wa Tanzania



Milioni 422 zakopeshwa 
kwa Machinga
Na. Dennis Gondwe na Rajab Jumanne, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodoma katika miaka miwili 
ya serikali ya awamu ya sita inayoongozwa na Rais, Dkt. 
Samia Suluhu Hassan imefanikiwa kutoa mikopo kwa vi-
kundi 81 vya wafanyabiashara wadogo machinga shilingi 
422,000,000 kwa lengo la kuwajengea mtaji wa kiuchumi 
ili waweze kutekeleza majukumu yao.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkuu wa Divisheni ya Maendeleo 
ya Jamii na Vijana, Charity Sichona alipokuwa akiongelea 
mafanikio ya miaka miwili ya serikali ya awamu ya sita 
kwa divisheni yake ofisini kwake.

Sichona alisema kuwa Halmashauri ya Jiji la Dodoma 
imekuwa ikitoa kipaumbele kwa makundi maalum kwa 
kuyawezesha kiuchumi ili yatoe mchango wao katika 
uchumi. 

Halmashauri ya Jiji imefanikiwa kujenga Soko la wazi 
la Machinga kwa ajili ya kuwawezesha wafanyabiashara 
ndogondogo zaidi ya 3,000 kufanya biashara katika mazin-
gira salama na yenye staha. Aidha, imefanikiwa kuwapanga 
Machinga katika soko hilo na kuwapatia mikopo vikundi 
81 yenye thamani ya shilingi 422,000,000 alisema Sichona.

Mkuu huyo alisema kuwa katika kuendelea kuyaimarisha 
makundi maalum mikopo ilikopeshwa kwa waendesha 
bodaboda na bajaji. Halmashauri ya Jiji imetoa mikopo 
kwa umoja wa waendesha bodaboda na bajaji yenye thama-
ni ya shilingi 300,000,000. Hadi sasa shilingi 229,010,000 
zimekwisha rejeshwa alisema Sichona. 

Akiongelea uchangiaji wa asilimia 10 kutoka katika map-
ato ya ndani alisema halmashauri imefanikiwa kuchangia 
makusanyo halisi ya mapato ya ndani na kutoa fursa za 
mikopo nafuu isiyokuwa na riba kwa vikundi vya wana-
wake, vijana na watu wenye ulemavu. Asilimia nne ni ya 
wanawake, asilimia nne ya vijana na asilimia mbili ya watu 
wenye ulemavu. Halmashauri imeweza kuchangia asilimia 
10 ya mapato halisi yaliyokusanywa alisema Sichona.

Alisema kuwa mwaka wa fedha 2020/2021 asilimia 10 
ya mapato halisi ilikuwa 1,635,194,349.52 na fedha il-
iyochangiwa kwenye mfuko ilikuwa 1,635,194,349.52. 
Mwaka wa fedha 2021/2022 asilimia 10 ya mapato hali-
si 1,663,528,215.72 wakati fedha iliyochangiwa kwenye 
mfuko ni 1,663,528,215.72. Mwaka 2022/2023 asilimia 10 
ya mapato halisi ni 1,347,330,421.38 na fedha iliyochan-
giwa kwenye mfuko ni 1,347,330,421.38. Hivyo, jumla ya 
shilingi 4,646,052,987 zilichangiwa kwenye mfuko alisema 
Sechona.
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MRADI WA UJENZI WA MADARASA MAWILI 
 SHULE YA SEKONDARI ITEGA

Fedha zilizopokelewa: Shilingi 
40,000,000 
Chanzo cha fedha: Mapato ya ndani.

Ujenzi ulitumia ‘force account’ 
Matumizi ya fedha: Shilingi 8,000,000 
zilitumika kumlipa fundi na shilingi 
32,000,000 zilitumika kununua vifaa 
vya ujenzi.
Hatua ya utekelezaji: Mradi umeka-
milika

MAPATO YA NDANI
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MRADI WA UJENZI WA VYUMBA VIWILI VYA MADARASA 
SHULE YA MSINGI MBWANGA (KATA MNADANI)

Fedha zilizopokelewa: Shilingi 
40,000,000
Chanzo cha fedha: Mapato ya ndani 
Fedha zilizotumika: Shilingi 
36,600,000
Fedha  zilizobaki: Shilingi 3,400,000 
zipo katika akaunti. 
Hatua ya utekelezaji: Mradi 
umefikia hatua ya umaliziaji na vi-
faa vilivyokosekana ni vioo. 

MAPATO YA NDANI

MRADI WA UJENZI WA MADARASA MAWILI 
 SHULE YA SEKONDARI ITEGA



JARIDA HILI LIMETOLEWA NA
KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI

HALMASHAURI YA JIJI LA  DODOMA
S.L.P 1249 DODOMA, TANZANIA
Baruapepe: cd@dodomacc.go.tz

Tovuti: www.dodomacc.go.tz


