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Jiji la Dodoma kidedea Maonesho
ya Nanenane 2024

Na. Dennis Gondwe

HALMASHAURI ya Jiji la Dodoma kinara

watuzonazawadimbalimbali kwenye maonesho
ya kimataifa ya Nanenane kutokana na kufanya
vizuri katika maeneo mengi na kuwa kivutuo
kwa wageni waliotembelea maonesho hayo.

Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan akimkabidhi mfano
wa ufunguo wa Trekta mkulima Dafalah S. Wadaa,
Mkulima bora wa Kanda Kitaifa aliyezawadiwa
Trekta na Bodi ya Pamba

Katika tuzo na zawadi zilizotangazwa mbele ya
Rais, Dkt. Samia Suluhu Hassan Halmashauri
ya Jiji la Dodoma ilitbuka mshindi katika
vipengele sita vya mashindano ya Nanenane.
Katika kipingele cha zawadi za wakulima bora
kitaifa, Kanda ya Kati iliyotolewa na Bodi ya
Pamba, Dafalas Wadaa kutoka Halmashauri ya
Jiji la Dodoma alizawadiwa zawadi ya Trekta.
Kipengelechawafugajibora, mshindiwakwanza
alitbuka John Nassar kutoka Halmashauri
ya Jiji la Dodoma na kuzawadiwa mitamba
wawili yenye thamani ya shilingi 9,000,000,
mashine ya kukamua yenye thamani ya shilingi
2,300,000 na fedha taslimi shilingi 18,700,000.
Maeneo mengine ambayo Halmashauri ya Jiji
la Dodoma iliibika kidedea ni eneo la wafugaji
wadogo wa ng’ombe wa maziwa ambapo
wafugaji John Nassar aliibuka mshindi wa
kwanza na kupata zawadi ya shilingi 2,500,000

na Viola Kweka, mshindi wa pili na kupata
zawadi ya shilingi 2,000,000. Kwa wafugaji
wadogo wa mbuzi wa nyama, Venderine
Liakurwa pia wa Dodoma Jiji aliibuka mshindi
wa pili na kupata zawadi ya shilingi 1,000,000.
Eneo la wafugaji wadogo wa mbuzi wa maziwa,
Halmashauri ya Jiji la Dodoma ilitoa washindi
wa kwanza na wa pili mtawalia. John Nassari
aliyepata zawadi ya shilingi 1,500,000 na
Caroline Shayo aliyepata shilingi 1,000,000.
Kwa washindi katika mikoa ya Dodoma
na Singida, Halmashauri ya Jiji la Dodoma
ilitbuka kidedea kwa kushika nafasi ya kwanza
ikizitangulia Halmashauri za Wilaya ya Kondoa
na Mpwapwa za Mkoa wa Dodoma.

2024
yaliongozwa na kaulimbiu isemayo “Chagua

Maonesho ya Nanenane mwaka

viongozi bora wa serikali za mitaa kwa
maendeleo endelevu ya Kilimo, Mifugo na
Uvuvi”.

“Chagua viongozi
bora wa serikali
za mitaa kwa
maendeleo
endelevu ya kilimo,

. -99
mifugo na uvuvi



Viongozi wamshukuru Rais, Dkt. Samia Suluhu

Hassan kukuza sekta za Mifugo na Uvuvi
2021/2022  hadi

Na. Flora Nadoo

NAIBU Waziri
Alexander Mnyeti

wa Mifugo na Uvuvi,

amshukuru Rais, Dkt.
Samia Suluhu Hassan kwa namna ambavyo
ameendelea kuzipa kipaumbele sekta za mifugo

na uvuvi ili zichangie katika uchumi wa taifa.
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Shukrani hizo alizitoa wakati akitoa salamu za
Wizara ya Mifugo na Uvuvi katika uzinduzi wa
maonesho ya Nanenane yanayofanyika katika
viwanja vya Nanenane Nzuguni Dodoma.

Mnyeti alisema “Mheshimiwa Rais ameongeza
bajeti ya wizara yangu kutoka shilingi bilioni
295.9 mwaka 2023/2024 hadi shilingi bilioni
460.3 kwa mwaka 2024/2025
nyongeza ya 50.5%. Fedha hizi zitatumika

sawa na

katika kuimarisha sekta ya mifugo na uvuvi na
kuongeza mchango wake katika pato la taifa.
Pia Waziri waKilimo Husein Bashe alimshukuru
mgeni rasmi Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
kwa kutenga muda wake na kuifanya kazi hiyo.
Awashukuru kwa mchango wao mkubwa sana
kwenye kilimo.

Hivyo basi, Husein Bashe alimshukuru Rais,
Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa kuongeza bajeti
ya kilimo kutoka shilingi bilioni 294.97

Rais, Dkt. Samia Suluhu Hassan (picha na maktaba)

kufikia
iliyopitishwa tarehe 7/6/2024 shilingi trilioni

mwaka bajeti

1.2. Fedha hizo zilizoongezeka zitatumika
Pia aliishukuru
kutenga fedha kwenye kilimo cha umwagiliaji.

kwenye kilimo. serikali
Kutokana na mchango wa serikali kwenye
kilimo, imepelekea uzalishaji mkubwa sana
wa mazao. Aidha, mchango huo umewezesha
kufanikisha kupeleka mahindi nchini Zambia
kama ilivyokuwa imesainiwa. Mahindi hayo ni
jumla ya tani 600,000. Pia kwa mara ya kwanza
NFRA imeuza mahindi kwa dola ambayo ni
historia ya nchi yetu. NFRA imefungua vituo
vya kununua mahindi. Vivyo hivyo, serikali
inatoa ruzuku kwenye pembejeo na kwenye bei
ya kununua mazao, ili kuwasaidia wakulima
na kuwawekea mazingira bora, aliongeza.
Alimalizia kwa kusema kuwa serikari
yaahidi kwamba hakuna mkulima yeyote wa
mahindi ambaye atakosa sehemu ya kuuza
Serikali

mikononi

mahindi yake. itanunua mahindi

yote yaliyo mwa wakulima.

“Mheshimiwa Rais
ameongeza bajeti ya wizara
yangu kutoka shilingi bilioni
295.9 mwaka 2023/2024
hadi shilingi bilioni 460.3
kwa mwaka 2024/2025
sawa na nyongeza ya 50.5%.
Fedha hizi zitatumika katika
kuimarisha sekta ya mifugo
na uvuvi na kuongeza
mchango wake katika pato la
Taifa”



Uwanja wa Maonesho
wa Nanenane Nzuguni-
Dodoma wafurika

Na. Flora Nadoo

UWANIJA wa maonesho ya Nanenane Kanda
ya Kati, Dodoma wafurika watu kutoka sehemu
mbalimbali kwa ajili ya kushuhudia ufunguzi
huo.

Mbali na ufunguzi huo wa maonesho ya
Nanenane, wananchi washuhudia uzinduzi wa
Tukutuku (Pikipiki za miguu mitatu) takribani
100 ambazo zitagawiwa kwa vijana. Kupitia
pikipiki hizo vijana watapata faida kubwa sana
kwasababu ni pikipiki zilizotengenezwa kisasa
zaidi na hivyo, zitakuwa zinatoa kahawa ya
viwango vya juu sana.

Kwa upande wa burudani, wananchi walifurahia
sana wagogo wakicheza ngoma zao za asili kwa
umahili mkubwa wakiongozwa na mwalimu wao
aliyefahamika kwa jina la Malima.

Kutokana na kufurika kwa watu hao, watu
wenye vyombo vya moto kama bajaji, pikipiki
na magari wajipatia faida kubwa tofauti na siku
zote kufuatia kutoa huduma ya usafiri.

RC aishukuru serikali
kupeleka Nanenane kitaifa
Dodoma

Na. Fadiga James
MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary

Senyamule = ameishukuru  serikali  kwa
kuamua maonesho ya Nanenane Kkitaifa
kufanyikia Dodoma na kusema ni fursa kwa

wananchi wa mkoa huo kunufaika kiuchumi.

RASMI

ALIWA MAJALIWA

YA MUUNGANO WA TANZANIA “

@  ViwaniavyaNane nane
Nzuguni, Dodoma
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Senyamule alitoa shukrani hizo wakati
akitoa salamu za Mkoa wa Dodoma kwenye
ufunguzi wa maonesho ya Nanenane kitaifa
yaliyofanyika Kanda ya Kati uliofanywa na
Waziri Mkuu wa Tanzania katika viwanja vya
Nanenane, Nzuguni jijini Dodoma.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma ameishukuru
serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
kwakufanikisha sherehe za Nanenane kufanyika
kwasababu wakulima na wafugani ni wengi na
zitasaidia wananchi kukua kiuchumi.

“Kipekee nishukuru sana kwa dhati kuwa
mwaka huu 2024 maonesho ya Nanenane
yanafanyika Kanda ya Kati kitaifa katika Mkoa
wa Dodoma. Tunashukuru sana kwasababu ni
historia ya muda mrefu kidogo, tulishaanza
kusahau kuandaa hata haya maonesho ya
kimataifa, lakini tutoe shukrani nyingi kwa
mheshimiwa Rais, lakini tutoe shukrani nyingi
kwa Wizara ya Kilimo na Wizara ya Mifugo na
Uvuvi kwa uamuzi huu” alisema Senyamule.
Alitumia ufunguzi huo kuwataka wakazi wa
Dodoma kuchangamkoa fursa ya maonesho
hayo kufanyikia Dodoma kukua kiuchumi.



Rais
Hassan aweka jiwelamsingi
kiwanda cha kuunganisha
Matrekta jijini Dodoma

Na. Dennis Gondwe

Dkt. Samia Suluhu

RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Dkt. Samia Suluhu Hassan ameweka jiwe la
msingi kiwanda cha kuunganisha matrekta na
zana nyingine za kilimo kwa lengo la kusogeza
matumizi ya matrekta karibu na wakulima nchini

na kuwapunguzia gharama.

RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANG WA TANZANIA
TAREHE 8 AGOST), 2024

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt.
Samia Suluhu Hassan ameweka jiwe la msingi
kiwanda cha kuunganisha matrekta
Jiwe hilo la msingi liliweka na Rais katika

viwanja vya Nanenane, Nzuguni jijini Dodoma.
Akitoa maelezo ya awali, Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe alisema kuwa kiwanda cha
kuunganisha matrekta na zana nyingine za
kilimo ni ushirikiano wa kampuni ya Agricom
na Mahindra kutoka nchini India. Alisema kuwa
makubaliano baina ya wizara yake na Mwenyekiti
wa taasisi ya sekta binafsi nchini, Angelina
Ngalula ni kuwa kampuni hizo kufikia mwezi
Juni, 2025 kiwanda hicho kianze kutoa huduma.
Aidha, kiwanda cha kuunganisha matrekta
kinajengwa katika viwanja vya Nanenane,
Nzuguni Dodoma eneo lenye ukubwa wa mita za
mraba takribani 20,0000 kikiunganisha matrekta

aina na Swaraj na kutarajiwa kuzalisha ajira za
kudumu 400 na ajira zisizo za kudumu zaidi ya
2000.

Ikumbukwe kuwa uwekezaji wa kiwanda hicho
ni matokeo ya ziara ya Rais, Dkt. Samia Suluhu
Hassan nchini India na kualika wawekezaji wa
India kuwekeza nchini Tanzania pamoja na
mambo mengine.

PM azindua Pikipiki
Za miguu mitatu
kuwawezesha vijana

Na. Flora Nadoo

WAZIRI Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Kassim Majaliwa amezindua zoezi
la usambazaji wa pikipiki za miguu mitatu 100
kwa ajili ya vijana katika viwanja vya Nanenane
Alisema kuwa pikipiki hizo zitatolewa kwa
mkopo nafuu sana na marejesho hayatakuwa
na riba yoyote. “Pikipiki hizi zina mashine ya
kusagia kahawa, sehemu za kukaa watu kwa
ajili ya kusambaza kahawa” alisema Waziri
Bashe.

Shirika la kuhudumia viwanda vidogo nchini
(SIDO) wanatengeneza tera la miguu mitatu.
“Ndani yake zitakuwa na friji dogo, brenda
na sehemu za kuonesha mazao. Mtu ataweza
akaihamisha au akakaa sehemu moja ya
kudumu. Pia tela hizo zitakuwa na ‘solar panel’
kwa ajili ya kuifanya kazi hiyo. Tunaanza
kugawa kwa ajili ya viwanda” alisema Waziri
Bashe.

Aidha, serikali ilitoa rai kwa vijana wajitokeze
kwa wingi kuchukua pikipiki hizo kwasababu
ni chachu ya maendeleo katika jamii na taifa
kiujumla. Kupitia pikipiki hizo zitawasaidia
kujikwamua kimaendeleo kutoka hali ya chini
kimaisha hali hali ya juu. Kwa sababu kutokana
na teknolojia waliyoitumia kutengeneza
pikipiki hizi ni ya kisasa zaidi.



Nanenane muhimu kujifunza Kilimo na Ufugaji

bora

Na. Rahma Abdallah na Jackline Patrick

MAADHIMISHO ya siku ya wakulima
Nanenane ni maonesho ya muhimu ambayo
humuwezesha mwananchi kujifunza katika
kilimo, ufugaji pamoja na uvuvi. Maonesho
hayo ni mahususi kwa kila mtanzania katika
kuzalisha mazao yenye tija kwa kutumia
teknolojia ya kisasa.

Hayo yalizungumzwa na Diwani wa Kata
ya Kikombo, Emmanuel Manyono alipokua
akizungumza na waandishi wa habari kuhusu
Dodoma.

Manyono alisema kuwa maadhimisho hayo
yanaleta tija kwa jamii na pia kuwapa wakulima
elimuyakilimo naufugaji bora. “Maonesho haya
yamekua yakileta tija, kumekua na mafunzo
mengi yakisaidia wakulima kuondokana
na kilimo cha zamani na sasa kulima kwa
kuzingatia kilimo cha kisasa. Kilimo cha kisasa
kina mafanikio makubwa, mkulima analima
shamba dogo linalotoa mazao mengi na bora.
Hivyo, rai yangu wakulima wajifunze kulima

kilimo cha kisasa. Wananchi wajitokeze katika

maonesho ya Nanenane hapa Nzuguni kujifunza
mbinu bora za kilimo cha kisasa na matumizi ya
teknolojia za kilimo™ alisema Manyono.

Pia alisema kuwa kuwepo kwa maonesho hayo
kunaleta chachu kwa wakulima nchini kutokana
na fursa zinazotolewa kwa wakulima wote katika
uuzaji wa mazao kwa kunufaika zaidi na kilimo
chao. Tofauti na mfumo wa kizamani ambao
ulikua ukiwanyonya wakulima, aliongeza.
zinazowakabili

Akiongelea  changamoto

wakulima, alisema ni uelewa na kufuata
maelekezo ya wataalam kuhusu kilimo bora.
“Maonesho ya Nanenane yanasaidia utoaji wa
elimu kwa sababu wananchi wanaelimishwa
huku wakiona kwa macho. Hivyo, maonesho
haya yanaleta mabadiliko kwa mtu binafsi na
taifa kwa ujumla. Hivyo, nawaomba wananchi
wote kujitokeza kwa wingi katika mabanda hasa
banda la Halmashauri ya Jiji la Dodoma kwa
ajili ya kupata elimu ya kilimo bora™ alisema
Manyono.

Maadhimisho ya kimataifa ya Nanenane kanda
ya Kata yalianza tarehe 1-8 Agosti, 2024
yakiongozwa na kaulimbiu isemayo ‘Chagua
viongozi bora wa Serikali za Mitaa kwa

maendeleo ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi’.

*“Maonesho haya yamekuwa
yakileta tija, kumekua na mafunzo
mengi yakisaidia wakulima
kuondokana na kilimo cha zamani
na sasa kulima kwa kuzingatia
kilimo cha kisasa. Kilimo cha
kisasa kinamafanikio makubwa,
mkulima analima shamba dogo
linalotoa mazao mengi na bora”



Serikali kuboresha viwanja vya maonesho ya
Nanenane

Na. Moureen John

WAZIRI wa Kilimo, Hussein Bashe amesema
serikali itaendelea kufanya maboresho katika

viwanja vya maonesho ya Nanenane ikiwa ni

mkakati wa kuchangia ukuaji wa uchumi nchini.

Lt e

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe

Kauli hiyo aliitoa wakati wa uzinduzi maonesho
ya kimataifa ya Nanenane kanda ya kati katika
uwanja wa Nanenane Nzuguni jijini Dodoma.
Waziri Bashe alisema “Mheshimiwa Dkt. Samia
Suluhu Hassan alitoa maelekezo mwaka jana
mabadiliko ya ujenzi kwa viwanja vya maonesho
ya Nanenane. Kiwanja cha kwanza ni Nzuguni,
Dodoma na Mwakangale, Mbeya katika hali
ya kawaida tungesema tumehairisha shughuli
za Nanenane mpaka tumalize hali ya ujenzi
lakini tukasema Nanenane itaendelea na ujenzi
utaendelea kwa wakati mmoja. Ujenzi umeanza
wa uwanja huu na ujenzi huo utakuwa ni wa
awamu tatu mpaka utakapokamilika na awamu
ya kwanza ndio imeanza na ilikuwa shughuli
ya kuondoa watu waliokuwa wamevamia eneo
hili tunawahukuru sana wao wenyewe kwa hiari
yao walikubali kuondoka kwasababu wanaamini
eneo hili ni mali ya serikali” alisema Waziri

Bashe.

“Serikali imeanza na ujenzi wa uzio, uwanja
huu utakuwa na maeneo ya vipando, uwanja
huu utakuwa na onesho la mifugo, uwanja
huu utakuwa na maonesho ya shughuli za
uzalishaji mwaka mzima. Lakini ndani ya
uwanja huu kutakuwa na eneo la ‘conference
facility’ na mikutano. Vilevile, kutakuwa na
eneo la ‘incubation centre’ kwa ajili ya vijana
wanaofanya teknolojia na hivi sasa shughuli
za ujenzi zimeanza mpaka awamu zote
zitakapokamilika. Serikali itatumia zaidi ya
shilingi bilioni 40 kukamilisha miundombinu
yote yauwanja wa Nanenane Nzuguni Dodoma”
alisema Waziri Bashe.

Aidha, alimtaarifu Waziri Mkuu wa Tanzania
aliyekuwa mgeni rasmi kuwa baada ya

kukamilisha viwanja vya Nzuguni na

Mwakangale wataenda hatua ya pili ambayo
itahusisha viwanja vya Morogoro, Arusha,
Lindi na Tabora.

*“Serikali itatumia
zaidi ya shilingi
bilioni 40 kukamilisha
miundombinu yote ya
uwanja wa Nanenane
Nzuguni Dodoma hatua
ya pili itahusisha viwanja
vya Morogoro, Arusha,

Lindi na Tabora”’



Waftanyabiashara wanufaika na ufunguzi wa
Nanenane na uzinduzi wa SGR
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Na. Rahma Abdallah

WAFANYABIASHARA wa Halmashauri
ya Jiji la Dodoma wamenufaika kutokana na
ufunguzi wa maonesho ya siku ya Nanenane
yaliyofanyika katika viwanja vya Nanenane
Nzuguni jijini Dodoma pamoja na ufunguzi
wa treni ya kisasa ya mwendo kasi inayotumia
umeme (SGR), ufunguzi huo uliofanyika Kata
ya Kikuyu Kusini jijini Dodoma.

Hayo yamezungumzwa na wafanyabiashara wa
Halmashauri ya Jiji la Dodoma mapema jana
katika ufunguzi wa maonesho ya Nanenane
pamoja ufunguzi wa Treni ya kisasa inayotumia
umeme (SGR).

“Nashukuru Mungu mimi nikiwa kama
mfanyabiashara wa chakula nimenufaika sana
kwa sababu watu ni mengi sana hatuna budi
kumenya viazi vingi ili wateja wetu wanapokuja
kukuta kila kitu kiko vizuri pia kupitia ufunguzi
huu sisi kama wafanyabiashara tumepata fursa
kwasababu kabla ya uzinduzi huu biashara
haikuwa nzuri kabisa kwa sababu ya ukosefu
wa watu (wateja) lakini kwa kupitia uzinduzi
huu tumechangamkia na kufanya biashara™
alisema mfanyabiashara Emmanuel Edward.

Nae, mfanyabiashara wa chombo cha moto
(dereva wa bajaji) anaefahamika kwa jina la
Noel Yonah alisema “siku ya leo ni siku nzuri
sana hasa kwetu sisi wafanyabiashara wa
vyombo vya moto kwasababu watu ni wengi
sana inafikiwa wakati mpaka mimi mwenyewe
kama mfanyabiashara nachoka kubeba au
kupakia wateja. Yaani wateja wananifata lakini
mimi nawaambia mimi siendi. Kwahiyo, leo
tumenufaika sana tunatamani kila siku biashara
iwe kama ya leo”.

Kwa upande wa mkazi wa Dodoma, Mariam
Alex alisema kuwa biashara ni nzuri. “Leo ni
siku ya pesakamaunavyo ona watuni wengi tena
wananchi wa hapa hapa Tanzania. Mimi nikiwa
kama mfanyabiashara ninae uza hizi bendera
ndogo za Taifa letu la Tanzania nimepata pesa
nyingi kwasababu kila mtu ananunua bendera
ili aonekane ni mwananchi halali wa Tanzania.
Kwahiyo, biashara yangu imeenda vizuri
kwasababu watanzania wenzangu wameniunga
mkono namshukuru Mungu, lakini pia nisiwe
mchoyo wa fadhila kuwashukuru na watanzania
wenzangu’’ alisema Alex.

Aliongeza kwa kusema kuwa uzinduzi na
ufunguzi ni chanzo cha fursa. Sisi tukiwa kama
wananchi kwasababu, unaweza kubuni na
kuanza biashara yako kidogo kidogo na mwisho
kuwa mfanyabiashara mkubwa. “Kwahiyo, sisi
kama wananchi hasa vijana tuache tabia ya
uvivu na tujaribu kujishughulisha ili tuweze
kukidhi mahitaji yetu” alisema Alex.
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Maandalizi ya Nanenane 2024 Dodom

yapamba moto

Na. Flora Nadoo

MKUU wa Wilaya ya Dodoma, Alhaj Jabir
Dkt.
Suluhu Hassan kwa kuweka alama katika

Shekimweri ampongeza Rais, Samia
maboresho ya miundombinu ya maonesho ya
Nanenane Kanda ya Kati Dodoma.

Kauli hiyo aliitoa mjini Dodoma alipokuwa
akiongelea maandalizi ya maadhimisho ya
sherehe za Nanenane zinazofanyika katika
viwanja vya Nanenane Nzuguni.

Alhaj Shekimweri alisema kuwa mwaka jana
Rais wakati akiahirisha maonesho ya Nanenane
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini kwenye Uwanja
maboresho ya viwanja vya Nanenane.

Alisema kuwa viwanja viwili vimechaguliwa
kuanza kufanyiwa ukarabati. Alisema kuwa
Waziri wa Kilimo, Husein Bashe na viongozi
wa Wizara chini ya Katibu Mkuu wa wizara
ya Kilimo Gerald Mweli wameanza ukarabati
wa viwanja hivyo. “Tumeanza kufanya kazi
mbalimbali, miongoni mwa kazi hizo ni pamoja
na udhibiti na uendeshaji wa uwanja kwa
kujenga uzio, kujenga sehemu ya upashanaji
habari (Information Centre).

Shekimweri alisema kwenye maonesho hayo ya
Nanenane kutakuwa na mitambo ya kuchakata
kwenye kilimo kama vile trekta, pawatila na
nyingine nyingi. Wazalishaji wa vifaa hivyo
watakuwepo, kila anayehusika na tasnia ya
kilimo atakuwepo ili wananchi waweze kuona,
kujifunza, na kuchangamkia fursa zinazotokana
na shughuli za maonesho.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma alisema kuwa
anategemea kuwa na watu wengi sana

watakaoshiriki maonesho hayo ikiwemo
taasisi za kimataifa pamoja na nchi za jirani
zisizopungua tano na taasisi 45 zimethibitisha
kushiriki katika maonesho hayo.

Aliongeza kuwa Dodoma ni kanda pekee yenye
paredi ya mifugo kutokana na maonesho hayo
masoko ya wakulima yanaweza yakaanza
kuunganishwa nje ya nchi na kwa namna
hiyo wakulima watapata thamani kubwa sana
kutokana na kazi kubwa wanayoifanya na jasho
wanalolitumia.

Maadhimisho ya Nanenane mwaka 2024
yanaongozwa na kaulimbiu isemayo ‘Chagua
viongozi bora wa serikali za mitaa kwa

maendeleo ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi’.

“Kwenye maonesho hayo ya
Nanenane kutakuwa na mitambo
ya kuchakata kwenye kilimo kama
vile trekta, pawatila na nyingine
nyingi. Wazalishaji wa vifaa hivyo
watakuwepo, kila anayehusika
na tasnia ya kilimo atakuwepo ili
wananchi waweze kuona, kujifunza,
na kuchangambkia fursa zinazotokana
na shughuli za maonesho”



Matrekta 600 kwenda kwa wakulima

Na. Anna Stanley

RAIS wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Dkt. Samia Suluhu Hassan amezindua Matrekta
600 pamoja na zana za kilimo kwenda kwa
wakulima katika maeneo mbalimbali nchini.
Hayo yalifanyika katika viwanja vya Nanenane
wakati wa maadhimisho ya kilele cha Nanenane
kitaifa Nzuguni, Dodoma, mwaka huu 2024.
Dkt. Samia Suluhu Hassan amezindua kiwanda
hicho cha kuunganisha Matrekta ili kurahisisha
shughuli zote za kilimo kwa wakulima nchini
hii itasaidia kutoagiza tena Matrekta kutoka
nchi za nje.
“Nifahari
kuzindua matrekta 600 kwenda kwa wakulima
katika
ya kununua matrekta yale

yangu kwamba leo tumeweza

maeneo mbalimbali lakini mbali
kiwanda cha
kuunganisha matrekta sasa kipo Dodoma hapa
Tanzania ambapo hatutaagiza tena matrekta
kutoka nje ya nchi na kabla ya 2030 tutakuwa
tumepeleka matrekta 10,000 na Pawatila 10,000
kwa wakulima mbalimbali nchini, Hili litaenda
kutekelezwa kwasababu kiwanda tayari kipo
Dodoma hapa Tanzania” alisema Rais Dkt.
Samia Suluhu Hassan.

Aidha, kwa upande mwingine Mkuu wa Mkoa

wa Dodoma, Rosemary Senyamule

alimpongeza na kumshukuru sana Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia
Suluhu Hassan kwa kuwa na maono makubwa
na kuweza kuyatekeleza.

“Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan
kipekee mimi naomba nikushukuru na
kukupongeza wewe zaidi tumshukuru Mungu
kwa ajili yako kwa kuweza kubahatika na
maono makubwa na unaweza kuyatekeleza,
Sisi tunajivunia kutokana na uthubutu wako
wa kutekeleza mambo makubwa sana na yenye
kuleta maendeleo kwa Taifa letu la Tanzania,
sasa Kanda ya Kati Dodoma na Singida
tunaongea lugha tofauti tunasema,kanda ya
kati itatosheleza mafuta Tanzania, Kanda ya
kati italisha nchi nzima ,kanda ya kati itafanya
uchumi wa nchi hii kubadilika na kukua,

Hayo yametokana na maono uliotufunulia na
ukaanza kutuwekea miradi ya umwagiliaji na
mambo makubwa katika sekta ya kilimo hakika

tunakushukuru sana “ alisema Senyamule

““Mbali ya kununua matrekta yale
kiwanda cha kuunganisha matrekta
sasa kipo Dodoma hapa Tanzania
ambapo hatutaagiza tena matrekta
kutoka nje ya nchi na kabla ya 2030
tutakuwa tumepeleka matrekta
10,000 na Pawatila 10,000 kwa
wakulima mbalimbali nchini, hili
litaenda kutekelezwa kwasababu
kiwanda tayari kipo Dodoma hapa
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CCM yampongeza Rais,
Dkt. Samia Suluhu Hassan
Utekelezaji Ilani

Na. Dennis Gondwe

CHAMA  Cha

kimempongeza Rais wa Jamhuri ya Muungano

Mapinduzi (CCM)
wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi katika sekta ya
Kilimo, Mifugo na Uvuvi.

Pongezi hizo zilitolewa na Naibu Katibu Mkuu
wa CCM Tanzania Bara, John Mongela alipotoa
salamu za CCM katika kilele cha maonesho ya
Nanenane kitaifa, Nzuguni Dodoma.

Mongela alisema “Ilani ya CCM ina kurasa
308, kurasa 33-56 zinaelezea sekta ya Kilimo,
Mifugo na Uvuvi. Leo mimi ni shahidi kwamba
utekelezaji wa Ilani unafanywa kwa kiwango
cha juu sana, tumpongeze Rais na serikali
yake. Chini ya uongozi wako ni kazi kubwa
inatambulika kwenye sekta ya Kilimo, Mifugo
na Uvuvi”.

Aidha, aliahidi CCM kuendelea kufanya kazi
karibu na serikali ili wananchi wapate maendeleo
zaidi.

Akitoa salamu kutoka kwa mabalozi wa nchi
za nje, Balozi wa Marekani nchini Tanzania,
Michael Battle alisema kuwa washirika wa
maendeleo wanaunga mkono juhudi za Tanzania
katika kukuza sekta za Kilimo, Mifugo na Uvuvi
hasa ushiriki wa wanawake na vijana.

Alisema kuwa Serikali ya Marekani itaendelea
kuchangia katika Kilimo cha Tanzania kupitia
mpango wa Feed the Future unaofadhiliwa na
USAID.

Aidha, alimhakikishia Rais, Dkt. Samia Suluhu
Hassan kuwa Marekani na washirika wake wapo
tayari kuitangaza Tanzania kuwa imefunguka
kibiashara. “Mungu akupe nguvu na hekima ya

Marufuku uuzaji wa
maziwa kwenye ndoo na
chupa za maji

Na; Rahma Abdallah

BODI ya Maziwa Tanzania iliyoanzishwa
na serikali kwa sheria namba nane mwaka
2004 ikiwa na jukumu la kusimamia sekta ya
maziwa nchini imekataza uuzaji wa maziwa
kwenye ndoo pamoja na machupa ya maji
kwani siyo salama kwa watumiaji.

Hayo yalizungumzwa na Afisa Teknolojia
wa Bodi ya Maziwa Tanzania, Rajilan Hilal
alipokua akizungumza kwenye siku ya pili ya
maonesho ya Nanenane akiwa na waandishi
wa habari pamoja na wananchi wa jiji
Dodoma.

Kusema kuwa wauzaji wa maziwa wanaotumia
ndoo pamoja na chupa za maji wanatakiwa
kuacha mara moja.

Mfumo wa uuzaji wa maziwa kwa kutumia
ndoo chupa za maji pamoja na madumu
tunaupiga marufuku sisi tukiwa kama
mamlaka kwa sababu haturuhusu mtu yeyote
kutumia zana za namna hii kubebea maziwa
kwa sababu zana hizo ambazo wanatumia
mfano chupa za maji siyo salama hutumika na
mtu usiye mfahamu”

Aliongeza kwa kusema kuwa vipo vyombo
maalum na vyenye usalama kwa ajili ya
kuhifadhi na kufungashia maziwa na ambavyo
vinaosheka kwa urahisi ni tofauti na chupa za
maji pamoja na madumu. Hivyo basi ni makosa
kisheria kutumia zana hizi katika kuhifadhi na
kufungashia maziwa siyo salama kwa afya.
Lakini pia mkazi wa Kata ya Miyuji Rehema
Yusuph alisema “’wauzaji wa maziwa kwenye
mitaa yetu wamekuwa na tabia zisizofaa hata

kidogo kwa sababu kwanza maziwa

kﬂgngaza Tanzania” alimalizia Balgzi BattlﬁI



yanaongezwa maji yaani unanunua maziwa kwa bei ghali alafu unakuta yameongezwa maji yaani

unakunywa maziwa lakini husikii ladha ya maziwa. Kwahiyo mimi napenda kuwaasa au kuwashauri
wote ambao wanatabia kama hizi waziache” alisema Rehema Yusuph.

Pia muuzaji wa maziwa, Baraki Hussein alisema “’ asilimia kubwa ya wauzaji wa maziwa tunahiyo
tabia ya kuongeza maji kwenye maziwa pia kuokota chupa zilizoishiwa maji na kufungashia maziwa
hii inatokana na kutonunua zana nzuri zilizo andaliwa kwa ajili ya kufungashia maziwa ili kuweza
kuboresha huduma kwa wateja wetu na kukuza biashara zetu.

Hivyo wafanyabiashara wote wanao jishughulisha na biashara ya uuzaji wa maziwa wanatakiwa
kuwa na vyombo maalumu kwa ajili ya kuhifadhi pamoja na kufungashia maziwa ili kulinda afya
za watumiaji maziwa hayo yanayo uzwa. Pia kuacha tabia ya kuongeza maji kwenye maziwa
mnaondoa virutubisho vilivyopo kwenye kimiminika hicho. Hivyo mnatakiwa kuwa waaminifu
katika biashara zenu ili kuziboresha pamoja na kuzilinda.

Kaulimbiu ya Nanenane 2024 yaleta tija katika
Jamii

Na. Fadiga James

KAULIMBIU ya maonesho ya Nanenane

mwaka 2024 isemayo ‘Chagua viongozi bora
wa serikali za mitaa kwa maendeleo ya Kilimo,
Mifugo na Uvuvi’ imetajwa kuwa na tija katika
jamii.

Kauli hiyo ilitolewa na mkazi wa Kata ya
Ng’hong’ona Halmashauri ya Jiji la Dodoma,
Nyemo Msambili leo tarehe Mosi Agosti, 2024
katika uzinduzi wa maonesho ya kimataifa ya

Nanenane yaliyofanyika katika viwanja vya
Nanenane, Nzuguni, Dodoma.

Msambili aliiomba Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kuhakikisha kaulimbiu
yamaonesho ya Nanenane mwaka 2024 isemayo
‘Chagua viongozi bora wa serikali za mitaa
kwa maendeleo ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi’
inafanyiwa kazi vizuri. Aidha, aliiomba serikali
kuweka watu sahihi watakaosimamia uchaguzi
wa serikali za mitaa.

“Kaulimbiu ya maonesho ya Nanenane mwaka
2024 ina tija na maana kubwa katika jamii zetu,
ukiangalia huu ni mwaka wa uchaguzi. Hivyo,

serikali imeanza kutusihi mapema kuweza

kuchagua viongozi bora wa serikali za mitaa
ambao watatuletea maendeleo katika sekta
hizo na mimi ningependa tu kuwashauri
ndugu zangu, kuwa tusifanye makosa kwenye
uchaguzi. Hivyo, tuchague viongozi bora”
alisema Msambili.

Aliongeza “ningependa kuiomba serikali iweze
kuteua watu ambao wataenda kusimamia vizuri
uchaguzi na kuhakikisha haki inatendeka
kwenye uchaguzi huu wa serikali za mitaa”.



Majaliwa

Na. Francisca Mselemo

WAZIRI Mkuu wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Kassim Majaliwa amewataka
watanzania kutumia haki yao ya kikatiba ya
kupiga kura na kwamba ili waweze kutumia
haki hiyo wanatakiwa kuhakiki majina yao

katika daftari la kudumu la wapiga kura.
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aziri Mkuu akiwa katika U}uﬁguzi wa Maonesho ya -
Nanenane, Nzuguni-Dodoma

Majaliwa aliyasema hayo Agosti 01, 2024
wakati akifungua maonesho ya kimataifa
ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi maarufu kama
maonesho ya Nanenane yanayofanyika katika
viwanja vya Nzuguni vilivyopo Halmashauri
ya Jiji la Dodoma.
Serikali
imeshazindua uboreshaji wa daftari la kudumu

Majaliwa alisema kuwa tayari
la wapiga kura na kwamba katika mikoa ya
Kigoma, Tabora, Katavi, Geita na Kagera
uboreshaji umeanza. Hivyo wananchi wawe
tayari, itakapofika kwenye mikoa yao waende
kuhakiki majina, kama hayapo, wajiandikishe
ili wakati wa kupiga kura wote waweze kupiga
kura.

Akisisitiza kuhusu umuhimu wa kufanya
katika daftari la

kudumu la wapiga kura, Majaliwa alisema

uhakiki na kujiandikisha
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Watanzania tumieni haki yenu ya Kikatiba, nendeni
mkahakiki majina yenu kwenye daftari: Waziri Mkuu

wa serikali za mitaa, kila mtanzania ana haki ya
kuchagua na kuchaguliwa, tutumie vema haki
yetu ya kikatiba. Twende tukahakiki majina
yetu kwenye daftari, tuhakikishe yamo ili isije
ikatokea 1mefika siku ya kupiga kura, mtu
unakwenda kituoni unatafuta jina lako hulioni
unaanza kulalamika. Mimi jina langu silioni,
kumbe wakati wa kuhakiki majina hukwenda
kuhakiki.Wote tuhakiki majina yetu na kwa
wale ambao wakati wa uandikishaji hawakuwa
wamefikisha miaka 18, sasa wamefikisha
wakajiandikishe, waliohamia maeneo mengine,
nao wakarekebishe taarifa zao ili waweze kupiga
kura katika maeneo wanayoishi sasa”.

Wakati huohuo, Majaliwa amewahakikishia
watanzania kuwa sasa wanaweza kulima na
kufuga bila kuwa na wasiwasi kwasababu soko
lipo.

“Wakulima wa mahindi msiwe na mashaka
limeni masoko yapo, kazi tuliyonayo wananchi
ni kulima, kuzalisha lakini tuzingatie kilimo
cha kisasa. Tanzania tunakwenda kwa kasi,
watanzania fanyeni maamuzi ya kulima, kufuga,
kuvua, Serikali imeweka mpango mzuri,

Kadhalika Majaliwa aliwataka wafugaji
kubadilika  wafuge  maeneo maalum,
wasitembeze  mifugo umbali mrefu kwa

kufanya hivyo inapungua thamani.

Sambamba na hayo, Majaliwa aliwataka maafisa
ugani kutumia mifumo ya kidigitali kuwafikia
wakulima.

“Tumieni mifumo ya kidigitali muwafikie
wakulima  kokote  waliko, muwashauri,
muwaambie namna nzuri ya kulima, namna
nzuri ya kutunza mazao yao na namna nzuri
ya kupata masoko. Wasaidieni wakulima namna
ya kupata mitaji kwenye taasisi zetu” alisema
Majaliwa.

‘Mwaka huu ni mwaka wa uchaﬁuzi



Wananchi wafurahishwa na elimu waliyoipata Banda
la TANROADS maonesho ya Nanenane

— . VANALA YA BARABARA TAN.

Wananchi wakipewa elimu katika banda la TANROADS,
Nzuguni-Dodoma

Na. Janeth Gerald
WANANCHI na Wakazi

Dodoma na vitongoji vyake wamefurahishwa

wa Mkoa wa

na elimu kuhusu masuala mbalimbali ya
ujenzi wa miundombinu ikiwemo barabara,
madaraja, viwanja vya ndege inayotolewa na
(TANROAD) katika banda la maonesho ya
kitaifa ya wakulima Nanenane yanayoendelea
kwenye viwanja vya Nzuguni, jijini Dodoma.
Mchezaji wa zamani wa timu ya taifa na Simba,
Mtemi Ramadhani alisema ameridhishwa na
elimu aliyoipata kutoka kwa wataalamu baada
ya kutoka kuelezwa maendeleo ya miradi ya
barabara za Handeni- Kibirasi- kwa Mtoro-
Singida.

“Nilitaka kufahamu kuhusu barabara hizo maana
nimekuwa nikipita zilikuwa hazipo katika
hali nzuri na nyingine zilishaanza kujengwa,
nashukuru nimeridhishwa na changamoto
zilizopo” alisema Mtemi.

Mwandishi
wa zamani wa Shirika la Umeme Tanzania
(TANESCO), Badra Masoud alitaka kujua
viwango vya ubora wa barabara na malighafi

Naye mkongwe na msemaji

zake. Masoud, ambaye kwa sasa ni mkulima

wa mazao ya mahindi na alizeti, alisema
amekuwa akitumia barabara mara kwa mara
kusafirisha mazao hayo baada ya kuvuna.
“Nimeridhishwa na elimu inayotolewa pale
kwenye kitengo chenu cha utafiti na maabara,
wamenieleza namna wanavyopima udongo,
lami, kokoto, mchanga na malighafi nyingine za
utengenezaji wa barabara, kwa kweli mnafanya
kazi nzuri asanteni” alisema Masoud.

Kwa upande wake Mhandisi Arnold Masaki
wa TANROAD alisema kuwa katika banda
lao wanatoa elimu ya uhifadhi wa barabara
kwa matumizi ya kibinadamu kama ujenzi wa
nyumba za kuishi, maduka na vibanda vya
biashara, kulima mazao mbalimbali.

“Ni1 kosa kutumia hifadhi ya barabara na mtu
atachukuliwa hatua za kisheria kwa mujibu
wa sheria iliyopo namba 13 ya mwaka 2007
kifungu cha 29 inayoonesha wazi eneo la hifadhi
ya barabara kuu na za mikoa ni urefu wa mita
30 kila upande kuanzia katikati ya barabara”
alisema Masaki.

Masaki aliongeza kuwa, athari za kuingia
kwenye hifadhi ya barabara ni pamoja na
kusababisha ajali kwa watumiaji wa barabara
kutokana na kupunguzwa kwa upeo wa kuona,
wa ardhi pembezoni
barabara kutokana na maji yatakayotiririka
kutoka kwenye nyumba zilizojengwa. Ajali
kwa watoto ambao wanaweza kucheza mbele
ya nyumba zao, kuziba kwa mifereji inapitisha
maji ya mvua, afya za wakazi kudhurika
kutokana na makelele ya magari na wananchi
kupata hasara kwa kubomolewa nyumba zao
wakati wa ujenzi wa barabara husika.

Pia amesema wananchi wameelimishwa juu ya
upimaji wa mizigo kwenye mizani ya magari
yanayobeba mizigo kutoka mkoa mmoja na
hata kwenda nje ya nchi.

mmomonyoko mwa
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Na. Janeth Gerald

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Mhe. Rosemary
Senyamule amewaasa wataalamu wa sekta za
Mifugo na Uvuvi kupelekea na kufundisha
teknolojia za sekta hizo wvijijini ili kuwapa
wafugaji elimu ya kutosha kuhusu ufugaji wa
kisasa kwa lengo la kuleta tija.

Alizungumza, Agosti 4,2024 mkoani Dodoma
alipotembelea kwenye Maonesho ya Kilimo
ya Kitaifa (Nanenane) 2024 yalifanyika kitaifa
Mkoani humo, Senyamule amesema wataalamu
wahakikishe teknolojia za kisasa zinawafikia
wadau wote wa Mifugo na

wachukue hatua ya kwenda kwenye Makundi
ya wafugaji ili kwenda kuwaelimisha kuhusu
teknolojia mpya ya ufugaji na kuhakikisha
inawafikia” amesema Senyamule

Senyamule alisema sekta binafsi pia nimepokea
mabadiliko hayo ya kiteknolojia, hususani
upande wa vijana wa Jenga Kesho iliyo Bora
(BBT) ambao wanatumia teknolojia hizi Kama
ufugaji wa samaki kwa njia ya vizimba. Aidha,
alisema serikali ya Awamu ya Sita ya Rais wa
Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan, imefanya mapinduzi
makubwa Sana katika sekta za Mifugo na Uvuvi
kwani ameshuhudia teknolojia mbalimbali na
nzuri katika mabanda ya Wizara ya Mifugo na
Uvuvi.

Pia, ametoa wito kwa wadau wote wa Mifugo
na Uvuvi kutumia fursa hii ya Maonesho haya
ya Nane Nane ili kuweza kujifunza na kupata
ufahamu juu ya teknolojia za kisasa za Mifugo
na Uvuvi.

Kaulimbiu ya Nanenane 2024 yaletatija katika Jamii

Na. Fadiga James

KAULIMBIU ya maonesho ya Nanenane
mwaka 2024 isemayo ‘Chagua viongozi bora
wa serikali za mitaa kwa maendeleo ya Kilimo,
Mifugo na Uvuvi’ imetajwa kuwa na tija katika
Jjamii.

Kauli hiyo ilitolewa na mkazi wa Kata ya
Ng’hong’ona Halmashauri ya Jiji la Dodoma,
Nyemo Msambili tarehe Mosi, Agosti, 2024
katika uzinduzi wa maonesho ya kimataifa ya
Nanenane yaliyofanyika katika viwanja vya
Nzuguni, Dodoma.

Msambili aliiomba Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kuhakikisha kaulimbiu
ya maonesho ya Nanenane mwaka 2024
1semayo ‘Chagua viongozi bora wa serikali za

Uvuvi’ inafanyiwa kazi vizuri. Aidha, aliilomba
serikali kuweka watu sahihi watakaosimamia
uchaguzi wa serikali za mitaa.

“Kaulimbiu ya maonesho ya Nanenane mwaka
2024 ina tija na maana kubwa katika jamii
zetu, ukiangalia huu ni mwaka wa uchaguzi.
Hivyo, serikali imeanza kutusihi mapema
kuweza kuchagua viongozi bora wa serikali
za mitaa ambao watatuletea maendeleo katika
sekta hizo na mimi ningependa tu kuwashauri
ndugu zangu, kuwa tusifanye makosa kwenye
uchaguzi. Hivyo, tuchague viongozi bora”
alisema Msambili.

Aliongeza “ningependa kuiomba serikali
iweze kuteua watu ambao wataenda kusimamia
vizuri uchaguzina kuhakikisha haki inatendeka

mitaa kwa maendeleo za Kilimoi Mifuﬁo na kwenxe uchaﬁuzi huu wa serikali za mitaa”.



Utumiaji wa Maziwa Ghafi Nchini

Na. Jackline Patrick
WANANCHI

maziwa salama na kuepukana na kutumia

wameshauriwa  kutumia
maziwa yanayouzwa katika chupa mtaani ili
kulinda afya zao.

Ushauri huo ulitolewa na Afisa Teknolojia wa
Bodi ya Maziwa Tanzania (TDB), Rajilan Hilal
wakati wa mahojiano maalum na mwandishi
wa habari hii katika banda la bodi hiyo lililopo
Nanenane jijini Dodoma.

Hilal alisema “nashauri watu kutumia maziwa
ghafi ambayo ni yogati, siagi, jibini na mtindi.
Mamlaka inatekeleza jukumu la uratibu wa
shughuli za wadau. Wadau wasajiliwe maana
sheria inataka wasajiliwe ili kuhamasisha
bidhaa za maziwa”.

Alisema kuwa kila mwaka ifikapo mwezi
Septemba, yanafanyik
maadhimisho ya unywaji maziwa
nchini. Bodi yake hutoa hamasa
yaunywajimaziwa shuleni, katik
ofisi za umma na sekta binafsi.
“Bodi imefanikiwa kuhamasish
unywaji wa maziwa, mpaka sasa
nchini tumefikia lita 67.5 kwa

kuondokana na maziwa yasiyo salama”
alisisitiza Hilal.
Aidha,

waaminifu. “Wamama wanatumia maziwa

aliwataka wafugaji wote wawe

ya ngo’mbe kunyonyeshea watoto kwa
sababu maziwa ni chakula bora na pia ni
mlo kamili. Maziwa yana viini lishe vyote

kukua
maziwa utolewe

vinavyomuwezesha mtoto vizuri.
Tunahamasisha utumiaji
shuleni ili uweze kukuza watoto na kuepuka
changamoto kubwa ya udumavu wa akili”
aliongeza Hilal.

Bodi ya Maziwa Tanzania ni mamlaka ya
serikali iliyoanzishwa kwa sheria Namba Nane
ya Mwaka 2004 kwaajili ya kusimamia sekta
ya maziwa nchini, wadau ambao wanatekeleza
majukumu yao ambao ni wafugaji, wachukuzi,

wasindikaji na watumiaji maziwa.

@ Ofisi ya Rais
% 7 Tawala za Mikoa
- na Serikali za Mitaa

Je Taasisi yako Inataka Kutoa Elimu
ya Mpiga Kura katika Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa, 20242
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Ambatanisha Nyaraka Zifuatazo kwenye maombi yako;

mtu. Kwa mwaka jana tulikua
na lita 62, juhudi zinaendelea
kufanyika” alisema Hilal.
Afisa Teknolojia alisema kuwa
zipo fursa nyingi katika uzalishaji
maziwa. “Watu waingie katik
tasnia ya maziwa, kuna fursa
za uwekezaji. Uwekezaji katik
katik
uwekezaji  w

pembejeo, uwekezaji
vifungashio,
viwanda vya maziwa, uwekezaji
wa mashamba ya ng’ombe,
wafugaji wahakikishe wanafug

mifugo yao katika utaratibu ili

5. Anuaniya makazi nanamba
za simu za taasisi;

. Taarifa ya rasilimaliwatu na
vitendea kazi;

www. tamisemigo.tz

1. Cheti cha Usaijili: 2. Barua kutoka Mamilaka ya Usaijili

kuthibitisha uhai wa taasisi hiyo;

3. Katiba ya Taasisi;

4. Majina, wasifu, na namba za simu za
viongozi wa juu wa taasisi pamoja na
uthibitisho wa uraia wao;

. Taarifayafedha ya miaka mitatu
ikionesha vyanzo vya fedha;

. Vibali vya kazina ukaaziendapo | 8. Taarifayautendaji kazi;

taasisi ina wafanyakazi ambao : o
siyo raia wa Tanzania; na 10. Taarifa za wadau/washirika

wa karibu.

KUMB: TAASISI ITAKAYOPATA KIBALIITATOA ELIMU YA MPIGA
KURA KWA GHARAMA ZAKE.
Tuma Maombi Kupitia:
Katibu Mkuu,
Ofisi ya Rais, TAMISEMI
Miji wa Serikali— Mtumba,
Mtaa wa TAMISEMI,
S.L.P1923,
41185 DODOMA.

6) 2322607
Barua pepe: uchagu

tamisemi.go.tz
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Tanzania kupiga hatua kimataifa sekta ya kilimo,

mifugo na uvuvi

Balozi wa Marekani nchini Tanzania, picha
na mtandao

Na. Emmanuel Lucas

TANZANIA kutarajia kupenya kimataifa,
hilo limethibitishwa na Balozi wa Marekani
Michael Battle, akiazimia Marekani kuitangaza
Tanzania katika sekta ya kilimo katika kilele
cha maadhimisho ya siku ya kilimo, mifugo na

uvuvi, Nanenane 2024 kitaifa na kanda ya kati
yaliyofanyika katika viwanja vya Nanenane,
Nzuguni-Dodoma.

Akitoa salamu kutoka kwa mabalozi wa nchi
za nje, Balozi wa Marekani nchini Tanzania,
Michael Battle alisema kuwa washirika
wa maendeleo wanaunga mkono juhudi za
Tanzania katika kukuza sekta za Kilimo,
Mifugo na Uvuvi hasa ushiriki wa wanawake
na vijana.

Alisema kuwa Serikali ya Marekani itaendelea
kuchangia katika Kilimo cha Tanzania kupitia
mpango wa Feed the Future unaofadhiliwa na
USAID.

Aidha, alimhakikishia Rais, Dkt.
Suluhu Hassan kuwa Marekani na washirika

Samia

wake wapo tayari kuitangaza Tanzania kuwa
imefunguka kibiashara. “Mungu akupe nguvu
na hekima ya kuongoza Tanzania” alimalizia
Balozi Battle.

£72 | avnmxagoomeane G | seumsagn vau
| TANGAZO LA KLINIKI TEMBEZI

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma kwa kushirikiana na |
wadau wa Afya ya Macho (Sightsavers) watafanya Kliniki tembezi |
yva Madaktari Bingwa wa Magonjwa ya Macho kwa gharama nafuu
katika Zahanati ya Mpunguzi kuanzia tarehe 26 - 30 Agosti, 2024

Huduma zitakazotolewa ni
1. Upimaji wa Macho

2. Utoaji wa Miwani ya kusomea

3. Kusafisha mtoto wa Jicho

Aidha, wagonjwa wenye Bima ya Afya watahudumiwa kwa

kutu

kadi zao.
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